Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Ăn thuốc an thần vì tưởng kẹo, 3 chị em ở Hà Nội nguy kịch

09/01/2019 07:28

Ngày 8/1, thông tin từ Bệnh viện Nhi Trung ương cho biết, vừa tiếp nhận 3 cháu bé trong đó có 2 chị em ruột và một bé là em họ ở Mỹ Đức, Hà Nội, bị ngộ độc thuốc điều trị tâm thần.

 

Ăn thuốc an thần vì tưởng kẹo, 3 chị em ở Hà Nội nguy kịch - Ảnh 1Bệnh nhi được theo dõi tại bệnh viện

 

Theo đó, 2 chị em ruột là N.T.M (4 tuổi) và N.T.H ( 3 tuổi) cùng em họ là N.T.T (3 tuổi) đều nhập viện trong tình trạng li bì, hôn mê sâu.

Mẹ cháu N.T.H (3 tuổi) - 1 trong 3 bệnh nhi, khoảng buổi trưa, khi đang chơi với nhau, các cháu có lấy lọ thuốc điều trị thần kinh của bố để trong hộp xốp, tưởng là kẹo nên 3 cháu đã cùng nhau ăn. Sau đó, đến chiều, 3 cháu đều ngủ lịm đi không biết gì. Buổi chiều chị đi làm về phát hiện ra thì đưa các cháu đi viện ngay.

Theo ThS.BS Ngô Anh Vinh - Khoa Cấp cứu Chống độc, Bệnh viện Nhi Trung ương, sau khi uống nhầm thuốc, các cháu rơi vào tình trạng li bì, đánh thức không dậy, gia đình hết sức lo lắng, hoảng sợ, đưa các cháu đến bệnh viện cơ sở rồi chuyển lên Bệnh viện Nhi Trung ương. Khi nhập viện, các cháu vẫn đang trong tình trạng li bì, gọi hỏi không đáp ứng.

Ngay khi nhập viện, cả 3 bệnh nhi đã được xử trí theo hướng tiên đoán trẻ bị ngộ độc thuốc, rửa dạ dày, truyền dịch để đào thải các chất độc trong cơ thể.

Hiện tại, sau 2 ngày điều trị, M. và T. đã ổn định sức khỏe, trẻ có thể đi lại và tỉnh táo nói chuyện. Riêng cháu H., hiện vẫn còn mệt mỏi, hạn chế trong vận động và giao tiếp nên tiếp tục được điều trị tại bệnh viện.

BS Vinh cho biết, do cơ thể trẻ em còn nhỏ, hệ thần kinh và các bộ phận khác của các cháu còn đang phát triển, chưa hoàn thiện. Vì vậy, việc uống nhầm thuốc của người lớn, nhất là thuốc thần kinh có thể gây ảnh hưởng đến thần kinh rất nghiêm trọng như hôn mê sâu, thay đổi ý thức, nếu không được phát hiện sớm có thể nguy hiểm đến tính mạng. 

Sự việc này khiến các bác sĩ một lần nữa cảnh báo về một trong những nguyên nhân gây nên, đó là do bố mẹ bất cẩn, chủ quan, không trông chừng những em bé trong gia đình

“Những người sử dụng thuốc thần kinh đều phải được giám sát, cần quản lý tốt các loại thuốc, để tránh xa tầm tay trẻ em, nên có những tủ riêng, thậm chí phải có khóa. Không để chung thuốc uống với những thuốc khử khuẩn, dùng ngoài”, BS Vinh nhấn mạnh.

Theo THẢO NGUYÊN/Báo Công lý

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
  • Hơn 100 nghìn trẻ đã tiêm vắcxin ComBE Five

    Hơn 100 nghìn trẻ đã tiêm vắcxin ComBE Five

    Giáo sư Đặng Đức Anh - Viện trưởng Viện vệ sinh dịch tễ Trung ương cho hay, đã có 101.862 trẻ được tiêm vắcxin ComBe Five.

  • Những điều cần lưu ý khi cho trẻ đi tiêm văc-xin ComBe Five

    Những điều cần lưu ý khi cho trẻ đi tiêm văc-xin ComBe Five

    Khi cho trẻ đi tiêm phòng, các bà mẹ cần chủ động thông báo về tình trạng sức khỏe hiện tại của con mình như trẻ đang bị ốm, đang dùng thuốc... có phản ứng mạnh với lần tiêm chủng trước. Theo dõi trẻ thường xuyên tại nhà trong vòng 1- 2 ngày sau tiêm chủng về các dấu hiệu ăn, ngủ, thở xem có gì bất thường hay không.

  • Mục tiêu tiếp nhận 50.000 đơn vị máu trong Ngày hội Chủ nhật Đỏ

    Mục tiêu tiếp nhận 50.000 đơn vị máu trong Ngày hội Chủ nhật Đỏ

    Từ ngày 6/1, Ngày hội chính của chuỗi ngày hội hiến máu tình nguyện Chủ nhật Đỏ 2019 đã diễn ra tại nhiều nơi. Ban tổ chức cho biết, chuỗi ngày hiến máu khởi động cho Chủ nhật Đỏ 2019 (từ 19/12/2018 – 5/1/2019 đã tiếp nhận được 2.607 đơn vị máu (cập nhật đến chiều 5/1).

  • Xử nghiêm sai phạm về thực phẩm chức năng

    Xử nghiêm sai phạm về thực phẩm chức năng

    Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam nhấn mạnh tại cuộc họp của Ban Chỉ đạo về công tác an toàn thực phẩm năm 2018, nhiệm vụ trọng tâm năm 2019 vừa được Bộ Y tế tổ chức.