Cách xác định kết quả thi nâng ngạch công chức

11:28 - 08/12/2019
Cách xác định kết quả thi nâng ngạch công chức

Năm 2019, bà Mai Thu Hoa được Bộ Tài chính phê duyệt đủ điều kiện, tiêu chuẩn tham dự kỳ thi nâng ngạch công chức lên ngạch chuyên viên hoặc tương đương ngạch chuyên viên năm 2018 theo Quyết định số 1641/QĐ-BTC ngày 23/8/2019 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

Bà Hoa hỏi, căn cứ kết quả thi của 2 vòng thi, thì cách xác định điểm thi đạt kết quả để bổ nhiệm vào ngạch chuyên viên sẽ áp dụng theo Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 hay Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Ngày 29/11/2018, Chính phủ ban hành Nghị định số 161/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, có hiệu lực từ ngày 15/1/2019.

Kỳ thi nâng ngạch công chức năm 2018 đối với nâng ngạch chuyên viên hoặc ngạch tương đương ngạch chuyên viên viên năm 2018 của Bộ Tài chính tổ chức vào quý IV năm 2019 theo quy định tại Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018, theo đó tổ chức 2 vòng thi và xác định kết quả thi như sau:

- Kết quả thi vòng 1: được xác định theo số câu trả lời đúng cho từng phần thi, nếu trả lời đúng từ 50% số câu hỏi trở lên cho từng phần thi thì công chức dự thi nâng ngạch được dự thi tiếp vòng 2.

- Kết quả thi vòng 2: Người trúng tuyển kỳ thi nâng ngạch chuyên viên chính hoặc tương đương, chuyên viên hoặc tương đương, cán sự hoặc tương đương phải có kết quả điểm thi môn chuyên môn, nghiệp vụ tại vòng 2 quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định này đạt từ 50 điểm trở lên, lấy theo thứ tự từ cao xuống thấp trong phạm vi chỉ tiêu nâng ngạch.

Trường hợp có từ 2 người trở lên có kết quả điểm thi tại vòng 2 bằng nhau ở chỉ tiêu nâng ngạch cuối cùng thì thứ tự ưu tiên trúng tuyển như sau: người dự tuyển là nữ; người dự tuyển là người dân tộc thiểu số; người dự tuyển nhiều tuổi hơn (tính theo ngày, tháng, năm sinh), trường hợp bằng tuổi nhau thì người có thời gian công tác nhiều hơn là người trúng tuyển.

Nếu vẫn không xác định được thì người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tổ chức thi nâng ngạch công chức quyết định người trúng tuyển theo đề nghị của người đứng đầu cơ quan quản lý công chức.

Theo Chinhphu.vn

Cùng chuyên mục
Xem theo ngày
Xem thêm
  • Xem thêm ›