Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Chế độ đối với giáo viên nghỉ thai sản trùng nghỉ hè

16/09/2017 09:24

Vợ của ông Lê Văn Thi (Đồng Tháp) là giáo viên mầm non, nghỉ chế độ thai sản từ cuối tháng 4/2017 và đến cuối tháng 10/2017 sẽ đi làm. Nhưng thời gian nghỉ thai sản của vợ ông trùng với 8 tuần nghỉ hè. Ông Thi hỏi, vợ ông có được nghỉ bù không? Nếu không thì có được hưởng chế độ gì không?

 

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Thi hỏi như sau:

Theo Khoản 7, Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động thì thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hàng năm.

Điểm a, Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 48/2011/TT-BGDĐT ngày 25/10/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo về chế độ làm việc đối với giáo viên mầm non quy định, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên mầm non gồm: nghỉ hè và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:

- Thời gian nghỉ hè của giáo viên là 8 tuần, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp, trợ cấp (nếu có).

- Các ngày nghỉ khác thực hiện theo quy định của Bộ luật Lao động và các quy định hiện hành.

Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định

Điểm b, Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 141/2011/TT-BTC ngày 20/11/2011 của Bộ Tài chính về chế độ thanh toán tiền nghỉ phép hằng năm đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng làm việc trong các cơ quan Nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập, quy định: Cán bộ, công chức đang công tác tại các cơ quan, đơn vị đủ điều kiện được hưởng chế độ nghỉ phép hàng năm thì các cơ quan, đơn vị phải có trách nhiệm bố trí, sắp xếp công việc, thời gian cho cán bộ, công chức nghỉ phép theo chế độ quy định; trường hợp do nhu cầu công việc không thể bố trí cho cán bộ, công chức nghỉ phép hoặc bố trí không đủ số ngày nghỉ phép theo quy định, thì cơ quan, đơn vị quyết định việc chi trả tiền bồi dưỡng cho cán bộ, công chức những ngày chưa nghỉ phép hằng năm…

Căn cứ các quy định trên, nếu nữ giáo viên mầm non có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hàng năm (nghỉ hè) vào tháng 6, tháng 7 thì sẽ được cơ sở giáo dục (Trường) bố trí tiếp thời gian nghỉ hàng năm theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 48/2011/TT-BGDĐT.

Trường hợp đã vào năm học mới mà Hiệu trưởng không thể bố trí thời gian nghỉ hàng năm cho giáo viên đã nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì Trường sẽ thanh toán tiền bồi dưỡng vì không bố trí được thời gian nghỉ phép theo quy định.

Theo Luật sư Trần Văn Toàn/VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
  • Quy định về người lao động làm việc không trọn thời gian

    Quy định về người lao động làm việc không trọn thời gian

    Công ty của bà Nguyễn Thị Thanh Bình (Bình Dương) thuê lao động bán hàng ngoài giờ làm 4 tiếng/ca, tiền công là 90.000 đồng/ca, thu nhập không ổn định vì thời gian làm việc do người lao động tự đăng ký, tổng thu nhập thấp hơn mức lương tối thiểu để tham gia BHXH, BHYT, BHTN - 4.012.500 đồng/tháng.

  • Huyện Hậu Lộc (Thanh Hóa): Chăm lo tốt cho các đối tượng chính sách, người có công với cách mạng

    Huyện Hậu Lộc (Thanh Hóa): Chăm lo tốt cho các đối tượng chính sách, người có công với cách mạng

    Trong các cuộc kháng chiến bảo vệ Tổ quốc, cũng như nhiều địa phương khác trong cả nước, huyện Hậu Lộc có hàng nghìn người tham gia chiến đấu giành độc lập giải phóng dân tộc. Nhiều người đã anh dũng hy sinh hoặc để lại một phần xương máu ở khắp các chiến trường. Với đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, nhiều năm qua, huyện ủy, HĐND, UBND huyện Hậu Lộc luôn quan tâm chỉ đạo các cấp, các ngành chức năng thực hiện có hiệu quả các chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước đối với các gia đình thương binh, liệt sĩ và người có công (NCC) với cách mạng.

  • Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm

    Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm

    Vợ ông Đinh Văn Đứng (Gia Lai) là giáo viên tại trường Tiểu học Trần Quốc Toản, xã Ia Bo òng, huyện Chư Prông, tỉnh Gia Lai. Vợ ông hiện đăng ký nghỉ thai sản trùng với thời gian 2 tháng nghỉ hè. Ông Đứng hỏi, vợ ông có được lùi thời gian đăng ký nghỉ thai sản sau hè hoặc được nghỉ bù không?

  • Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc

    Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc

    Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm