Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Chính sách đối với thân nhân người có công

11/05/2015 15:46

Câu hỏi: Chị tôi sinh năm 1961, là con của liệt sỹ, hộ nghèo, thu nhập thấp. Năm 2012, chi bị tai biến liệt một bên, tay chân hoạt động rất khó khăn. Năm 2013 chị được Hội đồng xác định mức độ khuyết tật xã công nhận là người khuyết tật nặng, được hưởng trợ cấp 180.000 đồng/tháng. Chị tôi có được làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sỹ hay không?

 

Trả lời: Điểm c Khoản 6 Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định con liệt sĩ bị khuyết tật nặng, đặc biệt nặng sau khi đủ 18 tuổi nếu suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, không có thu nhập hàng tháng hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn 0,6 lần mức chuẩn được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng. Hồ sơ thủ tục quy định tại Điều 7 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ LĐ-TB&XH. Đề nghị ông nghiên cứu Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH, nếu đảm bảo các điều kiện nêu trên thì liên hệ với Sở để được hướng dẫn cụ thể

Câu hỏi: Xin quý cục cho tôi được hỏi. Tôi có chị dâu là vợ của liệt sĩ (liệt sỹ là anh ruột của tôi ). khi anh tôi mất chị ấy không lấy chồng khác mà chỉ kiếm được 2 đứa con ( mẹ tôi đã đồng ý cho chị tôi đi kiếm con ) hiện chị ấy vẫn được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng. Tôi hỏi trường hợp của tôi có được hưởng và giải quyết trợ cấp thờ cúng liệt sĩ hay không?


Chính sách đối với thân nhân người có công - Ảnh 1Khám bệnh cho các thương, bệnh binh

 

Trả lời: Điểm d Khoản 2 Điều 14 Nghị định số 13/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định "Liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần". Trường hợp anh của ông là liệt sĩ, hiện vẫn còn thân nhân hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng (vợ liệt sĩ), do vậy không giải quyết trợ cấp thờ cúng đối với người thờ cúng liệt sĩ.

Câu hỏi: Trước đây, em có hỏi về trưởng hợp mẹ em tham gia kháng chiến chống Mỹ bị địch bắt tù đày 8 năm và đã được quý Cục trả lời. Tuy nhiên khi đến Sở LĐ-TBXH để hỏi thì cán bộ Sở vẫn trả lời là "trường hợp mẹ em không được hưởng trợ cấp hàng tháng vì mẹ em đã nhận chế độ thương binh (bị thương trong thời gian ở trong tù)". Cho em hỏi như vậy có đúng không? Bản thân em khi xem Nghị định 31/2013 không thấy có quy định như vậy. (Mẹ em bị địch bắt tù đày 8 năm tại Côn Đảo, có kỷ niệm chương). Kính mong quý Cục trả lời. Cám ơn.

Ngày 15/5/2013, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về thủ tục lập hồ sơ, quản lý hồ sơ, thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân, trường hợp người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến có hoặc không có vết thương thực thể đã giải quyết chế độ thương binh, người hưởng chính sách như thương binh nếu có đủ hồ sơ theo quy định tại Điều 33, Điều 34 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 thì vẫn được xem xét, giải quyết thêm chế độ trợ cấp tù đày hàng tháng.

Cục NCC

Video nổi bật
Đội giải cứu hàng chục chú chó bị chích điện trong lò mổ Đội giải cứu hàng chục chú chó bị chích điện trong lò mổ
Gần năm qua, nhóm thanh niên ở Nha Trang góp tiền mua các chú chó nhiều thương tật chờ bị giết lấy thịt tại lò mổ để về nuôi dưỡng.
  • Điều kiện để ký hợp đồng lao động vô thời hạn

    Điều kiện để ký hợp đồng lao động vô thời hạn

    Một người đã ký hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng với công ty. Nay thời hạn đã hết nhưng công ty chưa tiếp tục ký hợp đồng và cũng không có thông báo nào với người lao động. Nếu công ty vẫn sử dụng người lao động và không ký hợp đồng thì có vi phạm pháp luật? Luật sư Trịnh Đức Duy, Giám đốc Công ty Luật VietSun sẽ tư vấn cho bạn đọc về vấn đề này.

  • Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

    Chế độ bảo hiểm thất nghiệp trước và sau ngày 1/1/2015

    Ông Tô Huỳnh Phát (tieuhoathuong86@...) nghỉ việc ở công ty cũ từ tháng 10/2014, sau đó ông đã đến Trung tâm giới thiệu việc làm tại đường Hồng Bàng, phường 14, quận 6, TP. Hồ Chí Minh đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Ngày 7/1/2015 ông Phát nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp tháng đầu tiên.

  • Thanh niên làm giàu: Hiệu quả lớn từ nguồn vốn nhỏ

    Thanh niên làm giàu: Hiệu quả lớn từ nguồn vốn nhỏ

    Từ nguồn vốn vay Quỹ Quốc gia giải quyết việc làm của Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh (gọi tắt là vốn 120), đã tạo điều kiện để nhiều thanh niên nông thôn biến khát vọng làm giàu thành hiện thực, đồng thời tạo việc làm ổn định cho nhiều lao động trẻ ngay trên mảnh đất quê hương mình.

  • Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000đ từ 1/7/2013

    Tính hưởng BHXH theo mức lương 1.150.000đ từ 1/7/2013

    Theo ý kiến cử tri tỉnh Bắc Giang, hiện nay các doanh nghiệp Nhà nước đóng BHXH cho người lao động theo mức lương cơ sở là 1.150.000đ/tháng, tuy nhiên, khi BHXH giải quyết các chế độ cho người lao động chỉ chi trả dựa trên mức lương cũ 1.050.000đ/tháng.