Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Chỉnh sửa bằng đại học cần những giấy tờ gì?

13/11/2017 12:45

Giấy khai sinh của ông Nguyễn Thành (TP. Hồ Chí Minh) trước đây phần ngày sinh chỉ ghi năm 1984, do đó bằng tốt nghiệp THPT, cao đẳng, đại học (liên thông) cũng chỉ ghi năm sinh 1984. Hiện nay theo quy định mới, giấy khai sinh điều chỉnh lại là 1/1/1984, nên ông Thành muốn điều chỉnh lại ngày sinh trên bằng đại học.

 

Khi liên hệ điều chỉnh ngày sinh trên bằng đại học, ông Thành được yêu cầu các giấy tờ sau: Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng; Bằng đại học; bằng THPT, bằng cao đẳng đã được chỉnh sửa 1/1/1984; Giấy khai sinh; Quyết định cho phép thay đổi ngày sinh trên khai sinh; Chứng minh nhân dân.

Tuy nhiên khi tham khảo Điều 26 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT ngày 8/9/2015 thì ông Thành thấy các giấy tờ yêu cầu không có bằng THPT, bằng cao đẳng. Khi thay đổi ngày sinh trên Giấy khai sinh thì không có quyết định kèm theo. Ông Thành hỏi, yêu cầu trên có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 26 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp THPT, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT ngày 8/9/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định, hồ sơ đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ gồm:

a) Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ.

b) Văn bằng, chứng chỉ đề nghị chỉnh sửa.

c) Quyết định cho phép thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính.

d) Giấy khai sinh đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký lại việc sinh, đăng ký khai sinh quá hạn.

đ) Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có ảnh của người được cấp văn bằng, chứng chỉ.

Việc yêu cầu người học cung cấp bằng THPT, bằng cao đẳng khi đề nghị chỉnh sửa bằng đại học là không đúng với quy định trên.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ tưng bừng khai giảng năm học mới Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ tưng bừng khai giảng năm học mới
Sáng ngày 17/11, Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ đã long trọng tổ chức Lễ khai giảng năm học 2017- 2018 và Kỷ niệm 35 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam. Đến dự buổi Lễ có ông Lê Tấn Dũng, Thứ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội; bà Nguyễn Thị Hằng, nguyên Bộ trưởng Bộ Lao động- Thương Binh và Xã hội; Chủ tịch Hội Dạy nghề Việt Nam, cùng các cơ quan đơn vị liên doanh liên kết hợp tác với trường đã đến dự buổi Lễ.