Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Có được cùng lúc sử dụng hai thẻ BHYT không?

25/08/2017 16:38

Bà Phạm Thị Quyên (Thái Nguyên) là người dân tộc thiểu số được cấp thẻ BHYT miễn phí. Hiện bà công tác trong ngành viễn thông, vẫn phải đóng BHYT tại nơi làm việc cùng tỉnh và bà có 2 thẻ BHYT. Vậy, bà Quyên có thể trả lại 1 thẻ BHYT không và bà có được miễn nộp BHYT tại nơi công tác không?

 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Luật BHYT sửa đổi thì trường hợp 1 người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Trường hợp của bà Quyên là người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế-xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn và đang làm việc tại doanh nghiệp viễn thông, theo thứ tự quy định tại Điều 12 của Luật BHYT sửa đổi bổ sung thì bà thuộc đối tượng tham gia BHYT theo nhóm người lao động và người sử dụng lao động.

Đề nghị bà thông báo cho UBND cấp xã nơi bà đang cư trú để không cấp thẻ BHYT cho bà theo đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện–xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn nữa.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Bà giúp việc quăng quật, hành hạ dã man bé gần 2 tháng tuổi Bà giúp việc quăng quật, hành hạ dã man bé gần 2 tháng tuổi
Clip đăng tải trên mạng xã hội ở Phú Lý, tỉnh Hà Nam được cho là trích xuất từ camera của gia đình ghi lại hình ảnh một cháu bé gần 2 tháng tuổi bị người giúp việc đánh đập, quăng quật dã man khi bố mẹ vắng nhà.
  • Hàng trăm thẻ BHYT miễn phí được phù phép thành giá rẻ

    Hàng trăm thẻ BHYT miễn phí được phù phép thành giá rẻ

    Công an huyện Nam Giang (Quảng Nam) đã khởi tố, bắt tạm giam 3 tháng đối với ông Dương Tấn Bình - nguyên Trưởng phòng LĐ-TB&XH vì hành vi thiếu trách nhiệm kiểm tra, giám sát dẫn đến việc để cho cấp dưới thực hiện hành vi phạm pháp, bán hàng trăm thẻ BHYT "giá rẻ" để thu lợi bất chính.

  • Có bắt buộc bổ sung ngày, tháng sinh trên thẻ BHYT?

    Có bắt buộc bổ sung ngày, tháng sinh trên thẻ BHYT?

    Bố của ông Hoàng Tiến Luận (Thanh Hóa) năm nay 87 tuổi, chứng minh nhân dân, quyết định nghỉ hưu và thẻ BHYT đều ghi năm sinh 1930. Ông Luận được biết, theo quy định mới, thẻ BHYT phải có ngày sinh. Ông hỏi, bố của ông có phải làm lại thẻ BHYT không? Nếu phải làm lại thì cần thủ tục gì?

  • Người dân vùng khó khăn có được cấp thẻ BHYT?

    Người dân vùng khó khăn có được cấp thẻ BHYT?

    UBND xã có trách nhiệm lập danh sách người tham gia BHYT thuộc đối tượng người dân tộc thiểu số sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn gửi cơ quan Lao động – Thương binh và Xã hội cấp huyện rà soát, xác định đúng đối tượng được cấp thẻ BHYT.

  • Người dân có thể mua Bảo hiểm y tế tại xã

    Người dân có thể mua Bảo hiểm y tế tại xã

    Đây là nội dung nổi bật được quy định tại Công văn 3116/BHXH-BT về việc triển khai thu Bảo hiểm xã hội (BHXH), Bảo hiểm y tế (BHYT) qua hệ thống Bưu điện. Theo đó, cơ quan BHXH Việt Nam phối hợp với Tổng Công ty Bưu điện để người dân có thể mua, đóng BHYT, BHXH tự nguyện tại bưu điện địa phương mà không cần đến cơ quan BHXH.