Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Có được hưởng thêm 8% khi có hệ số lương dưới 2,34?

21/08/2017 13:01

Nếu tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh và các khoản phụ cấp lương (nếu có) tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng/tháng của tháng 5/2016 thấp hơn tổng tiền lương và tiền lương tăng thêm theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng của tháng 4/2016 thì được hưởng chênh lệch.

 

Ông Phan Đăng Lê (Thái Bình) công tác tại đơn vị hành chính sự nghiệp. Theo ông Lê tham khảo quy định tại Điều 5 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì Nghị định số 66/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và Nghị định số 17/2015/NĐ-CP ngày 14/2/2015 của Chính phủ quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/5/2016.

Tuy nhiên, từ tháng 6-8/2016 đơn vị ông vẫn chi 8% cho cán bộ của đơn vị có hệ số lương dưới 2,34. Ông Lê hỏi, ông phải xử lý như thế nào với khoản chi thừa 8% của đơn vị và phải hạch toán như thế nào cho đúng quy định của Nhà nước?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Theo Nghị định số 47/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang; trong đó tại Điều 5 quy định:

“1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 7 năm 2016.

Mức lương cơ sở quy định tại Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2016.

2. Nghị định số 66/2013/NĐ-CP ngày 27 tháng 6 năm 2013 quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang và Nghị định số 17/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống hết hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2016.

Đối với người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống đã được hưởng tiền lương tăng thêm quy định tại Nghị định số 17/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ, nếu tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh và các khoản phụ cấp lương (nếu có) tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng/tháng của tháng 5 năm 2016 thấp hơn tổng tiền lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh, các khoản phụ cấp lương (nếu có) và tiền lương tăng thêm theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng của tháng 4 năm 2016 thì được hưởng chênh lệch cho bằng tổng tiền lương đã hưởng của tháng 4 năm 2016. Mức hưởng chênh lệch này không dùng để tính đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các loại phụ cấp lương".

Căn cứ theo quy định trên, ông Lê nghiên cứu tính lương đối với các cán bộ, công chức, viên chức có hệ số dưới 2,34 cho phù hợp.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Clip 'nàng cún' lấy thân che bé gái khi bị mẹ đánh gây sốt mạng Clip 'nàng cún' lấy thân che bé gái khi bị mẹ đánh gây sốt mạng
Mặc dù vừa trộm quýt của bà bán trái cây xong, 'nàng' chó Zin vẫn bất chấp lấy thân mình che chắn cho 'cô chủ nhỏ' khỏi bị mẹ phạt đòn. Clip gây sốt cộng đồng mạng.
  • Lương tối thiểu vùng năm 2018: Chốt phương án tăng 6,5%

    Lương tối thiểu vùng năm 2018: Chốt phương án tăng 6,5%

    Sáng nay (7/8), tại Hà Nội, Hội đồng tiền lương Quốc gia đã tổ chức phiên họp lần 3 về mức đề xuất tăng lương tối thiểu vùng 2018 và kết thúc cuộc họp với mức tăng tăng lương tối thiểu vùng năm 2018 được chốt là 6,5%.

  • Làm việc theo hợp đồng có được tăng lương hay không?

    Làm việc theo hợp đồng có được tăng lương hay không?

    Ông Lê Long Hồ (Kiên Giang) hỏi: Người làm việc theo hợp đồng lao động (trong biên chế được giao) tại các đơn vị sự nghiệp nhưng do chưa thi tuyển viên chức nên chỉ được xếp lương bậc 1 và không tăng lương theo định kỳ, như vậy có đúng không?

  • Tăng trợ cấp hàng tháng đối với cán bộ xã nghỉ việc

    Tăng trợ cấp hàng tháng đối với cán bộ xã nghỉ việc

    Bộ Nội vụ ban hành Thông tư 04/2017/TT-BNV hướng dẫn thực hiện điều chỉnh mức trợ cấp hàng tháng từ ngày 01/7/2017 đối với cán bộ xã đã nghỉ việc theo Quyết định số 130-CP của Hội đồng Chính phủ và Quyết định số 111-HĐBT của Hội đồng Bộ trưởng.

  • Làm việc sau tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

    Làm việc sau tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

    Công ty của bà Lê Lương (TPHCM) có nhân viên đã đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH. Ngày 30/5/2017, công ty đã làm hồ sơ chốt sổ BHXH. Tháng 6,7/2017, công ty tiếp tục thuê nhân viên này làm việc, trả lương bình thường.