Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Có được nâng lương trước thời hạn 2 lần liên tiếp

19/09/2018 22:31

Trong quá trình làm việc từ năm 2011 đến năm 2017 tôi liên tục được tặng bằng khen, chiến sỹ thi đua cấp cơ sở nên được nâng lương trước thời hạn 3 lần liên tiếp.

 

Hỏi: Tôi sinh tháng 9/1963, tháng 10/2018 sẽ nghỉ hưu. Trong quá trình làm việc từ năm 2011 đến năm 2017 tôi liên tục được tặng bằng khen, chiến sỹ thi đua cấp cơ sở nên đã được nâng lương trước thời hạn 3 lần liên tiếp. Xin hỏi, quá trình nâng lương của tôi có đúng quy định không?

3 lần nâng lương cụ thể như sau:

- Tháng 3/2011 - 5/2013, hưởng lương bậc 3/9 hệ số 3.00, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm 3 tháng;

- Tháng 6/2013 - 11/2015, hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm 6 tháng;

- Tháng 12/2015 - 11/2017, hưởng lương bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm.

- Tháng 12/2017 - 9/2018, hưởng lương bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên.

- Tháng 10/2018, nghỉ hưu.

Cục việc Làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời như sau:

Theo Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, như sau:

Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên, nếu có đủ các điều kiện sau:

- Phải đạt đủ 2 tiêu chuẩn xét nâng bậc lương thường xuyên: Đối với cán bộ, công chức phải được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên; Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức; Đối với viên chức và người lao động phải được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

- Đã lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản.

Quy định về số lần được nâng lương trước hạn

Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, như sau: Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Trường hợp cụ thể như trên của bạn đọc, trong quá trình làm việc từ năm 2011 đến năm 2017 liên tục được tặng bằng khen, chiến sỹ thi đua cấp cơ sở... nên đã được nâng lương trước thời hạn 3 lần liên tiếp, như sau:

Từ tháng 3/2011 đến tháng 5/2013, bà Phương hưởng lương bậc 3/9 hệ số 3,00, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 3/9 là 2 năm 3 tháng; Tháng 6/2013, được nâng lương lên bậc 4/9 hệ số 3,33, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 9 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 6/2013 đến tháng 11/2015, hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 4/9 là 2 năm 6 tháng; Tháng 12/2015, được nâng lương lên bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 6 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 12/2015 đến tháng 11/2017, hưởng lương bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 5/9 là 2 năm. Tháng 12/2017, được nâng lương lên bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 12/2017 cho đến tháng 9/2018 hưởng lương bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên.

Đến tháng 10/2018 sẽ nghỉ hưu.

Căn cứ Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV, không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Như vậy, trường hợp của bạn có 3 lần liên tiếp được nâng lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch, là trái quy định nêu tại Điểm d, Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV. 

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Xem người đàn ông Nga kéo tàu chở hàng 11.000 tấn Xem người đàn ông Nga kéo tàu chở hàng 11.000 tấn
Một công dân Nga đã phô trương sức mạnh không tưởng khi tự mình kéo tàu chở hàng nặng 11.000 tấn di chuyển cách nơi thả neo 2,5 mét.