Có được tính vào số giờ làm thêm nếu đã nghỉ bù?

10:24 - 12/01/2019

Công ty của ông Trần Sông Thao (Hà Nội) tổ chức cho người lao động làm thêm vào một ngày Chủ nhật, đã giải quyết nghỉ bù vào ngày thứ Ba tuần kế tiếp, đồng thời trả đủ tiền làm thêm chênh lệch.

 

Ông Thao hỏi, số giờ làm thêm của người lao động vào Chủ nhật đó có phải tính vào tổng số giờ làm thêm không quá 200 giờ trong 1 năm không?

Theo ông Thao hiểu, người lao động đã được giải quyết nghỉ bù đối với ngày làm thêm và đã được trả tiền làm thêm chênh lệch, thì số giờ làm thêm đó không phải tính vào tổng số giờ làm thêm không được vượt quá 200 giờ trong một năm, có đúng không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Điểm b, Khoản 2, Điều 106 Bộ luật Lao động quy định, bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 1 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 1 ngày; không quá 30 giờ trong 1 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 1 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 1 năm.

Điểm b, Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định, khi làm thêm vào ngày nghỉ lễ, tết và ngày nghỉ hằng tuần không được quá 12 giờ trong 1 ngày.

Theo quy định tại Điều 110 Bộ luật Lao động, mỗi tuần, người lao động được nghỉ một ngày vào Chủ nhật hoặc bất kỳ ngày cố định nào khác trong tuần. Các ngày nghỉ hàng tuần phải được nêu rõ trong quy định nội bộ (của doanh nghiệp) hoặc thoả ước lao động tập thể. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì doanh nghiệp có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 1 tháng ít nhất 4 ngày.

Theo quy định tại Điểm b, Điểm c, Khoản 1, Điều 97 của Bộ luật này, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương ít nhất bằng 200% tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm.

Vấn đề ông Thao hỏi liên quan đến quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 106 Bộ luật Lao động về tổng số giờ làm thêm không quá 200 giờ trong 1 năm.

Theo luật sư, nếu công ty chỉ tổ chức làm thêm vào 1 Chủ nhật, không tổ chức đợt làm thêm nhiều ngày liên tục trong tháng thì trường hợp này công ty chỉ phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 97 Bộ luật Lao động đối với ngày Chủ nhật. Pháp luật lao động hiện hành không quy định nghỉ bù trong trường hợp này. Nhưng số giờ người lao động làm thêm vào Chủ nhật đó phải tính vào tổng số giờ làm thêm không quá 200 giờ trong 1 năm.

Trường hợp người lao động đi làm thêm vào Chủ nhật, được công ty trả đủ tiền lương làm thêm giờ vào ngày Chủ nhật theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 97 Bộ luật Lao động và giải quyết nghỉ bù vào ngày thứ Ba tuần kế tiếp, thì số giờ người lao động làm thêm vào Chủ nhật đó không phải tính vào tổng số giờ làm thêm không quá 200 giờ trong 1 năm.

(chinhphu.vn)

Cùng chuyên mục
Xem theo ngày
Xem thêm
  • Xem thêm ›