Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Có lương hưu vẫn được hưởng chế độ tuất bệnh binh

18/04/2017 11:32

Bệnh binh có biên bản giám định kết luận tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân đủ điều kiện được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

 

Bà Nguyễn Thị Thương (tỉnh Thái Bình) hỏi: Bà Lan có chồng là bộ đội xuất ngũ, được hưởng chế độ bệnh binh tỷ lệ suy giảm lao động 63%. Năm 1999, chồng bà ốm, qua đời, khi đó bà đang là giáo viên chưa nghỉ hưu nên không được hưởng chế độ tuất hàng tháng. Con trai bà Lan chưa đủ 18 tuổi nên được hưởng chế độ tuất hàng tháng đến khi con trai bà học xong đại học thì chế độ tuất đó chuyển sang cho bà hưởng tiếp, như vậy có đúng không? Bà Lan đang hưởng chế độ hưu trí của giáo viên nghỉ hưu thì có được hưởng chế độ tuất của chồng nữa không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau: 

Việc giải quyết chế độ tuất đối với bệnh binh thực hiện theo đúng quy định tại khoản 2 Điều 37 Nghị  định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ. Theo đó, bệnh binh có biên bản giám định kết luận tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do bệnh tật từ 61% trở lên chết thì thân nhân đủ điều kiện được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng.

Trường hợp thân nhân đang hưởng chế độ hưu trí thì vẫn hưởng chế độ tuất của bệnh binh.

Theo Chinhphu.vn

Video nổi bật
Cách rút xương chân gà cực kỳ đơn giản Cách rút xương chân gà cực kỳ đơn giản
Mẹo rút xương chân gà nhanh chóng chỉ với những động tác cực kỳ đơn giản. Chân gà sau khi rút xương vẫn đẹp và giòn đúng vị.
  • Cháu của người hoạt động kháng chiến có được trợ cấp?

     Cháu của người hoạt động kháng chiến có được trợ cấp?

    Bố của tôi tham gia quân ngũ từ năm 1972 đến năm 1977, được công nhận là thương binh hạng 4. Tôi sinh năm 1977, khi sinh ra đã bị dị tật lệch cột sống hình chữ C cong phải. Cháu của tôi sinh năm 2011, là con của em ruột tôi bị bệnh động kinh co giật. Vậy, tôi và cháu của tôi có thuộc diện bị ảnh hưởng chất độc hóa học không? Nếu được thì thủ tục thế nào?

  • Hoàn thành hỗ trợ nhà ở cho 7.300 hộ gia đình người có công trước ngày 27/7

    Hoàn thành hỗ trợ nhà ở cho 7.300 hộ gia đình người có công trước ngày 27/7

    Hướng tới kỷ niệm 70 năm Ngày Thương binh liệt sĩ 27/7, từ đầu năm 2017, thành phố Hà Nội đã triển khai nhiều chương trình tri ân các đối tượng chính sách và gia đình người có công với cách mạng. Nổi bật là hoạt động hỗ trợ xây dựng, sửa chữa gần 7.300 ngôi nhà cho người có công, mục tiêu hoàn thành trước ngày 27/7/2017.

  • Có được cộng gộp tỷ lệ giám định thương tật?

    Có được cộng gộp tỷ lệ giám định thương tật?

    Ông Nguyễn Văn Giang (tỉnh Nam Định) là thương binh hạng 4/4, tỷ lệ thương tật 21%, đồng thời là bệnh binh hạng 2/3, tỷ lệ mất sức lao động 61%. Vì chưa đủ 15 năm công tác liên tục trong quân đội và trước đây giám định gộp nên hiện ông Giang chỉ hưởng chế độ bệnh binh.

  • Không giải quyết chế độ thương binh trên cơ sở người làm chứng

    Không giải quyết chế độ thương binh trên cơ sở người làm chứng

    Bố đẻ bà Nguyễn Thị Niềm (tỉnh Quảng Trị) tên là Nguyễn Văn Phùng, sinh năm 1932, hiện sống tại Trung Sơn, Gio Linh, Quảng Trị, tham gia du kích năm 1965, năm 1967 bị thương khi đang chiến đấu, an dưỡng tại Hải Phòng, năm 1973 trở về quê hương làm ăn sinh sống.