Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

15/05/2019 06:28

Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp được không?

 

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp thì trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, người lao động chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp có thể nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kì Trung tâm Dịch vụ việc làm thuộc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp theo quy định nêu trên.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Việt Nam sắp có đường xây từ rác thải nhựa Việt Nam sắp có đường xây từ rác thải nhựa
Hải Phòng sẽ có dự án đường xây từ rác thải nhựa đầu tiên tại Việt Nam từ 4 tấn rác thải nhựa dài 1 km tại Tổ hợp công nghiệp DEEP C.
  • Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

    Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

    Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay toàn bộ hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện nơi ông Nhạc cư trú vẫn phải đóng bảo hiểm này. Ông Nhạc muốn được biết, hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu không thì có được truy lĩnh lại số tiền bảo hiểm thất nghiệp đã đóng hay không?

  • Chế độ BHXH đối với người lao động có HĐLĐ từ 1-3 tháng

    Chế độ BHXH đối với người lao động có HĐLĐ từ 1-3 tháng

    Bạn Tuấn Phong (Bắc Giang) hỏi: Theo quy định của Luật BHXH năm 2014, từ 1/1/2018 người lao động có HĐLĐ từ 1-3 tháng cũng được tham gia BHXH. Vậy chế độ bảo hiểm thất nghiệp với đối tượng này sẽ ra sao?

  • Những chính sách hỗ trợ tạo việc làm?

    Những chính sách hỗ trợ tạo việc làm?

    Những chính sách hỗ trợ tạo việc làm được triển khai tại Chương trình mục tiêu Giáo dục nghề nghiệp – Việc làm và An toàn lao động giai đoạn 2016 – 2020, cho những đối tượng là thanh niên, người khuyết tật, người dân tộc thiểu số, phụ nữ nghèo nông thôn, lao động di cư?

  • Những nội dung chủ yếu của dự án phát triển thị trường lao động và việc làm?

    Những nội dung chủ yếu của dự án phát triển thị trường lao động và việc làm?

    Những nội dung chủ yếu của dự án Phát triển thị trường lao động và việc làm thuộc Chương trình mục tiêu Giáo dục nghề nghiệp – Việc làm và An toàn lao động giai đoạn 2016 - 2020?