Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

CSGT có được phép dừng xe đi đúng luật?

04/11/2018 06:36

Bộ Công an vừa giải đáp thắc mắc của người dân xung quanh việc CSGT có được phép dừng phương tiện đang tham gia giao thông không có dấu hiệu vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ?

CSGT có được phép dừng xe đi đúng luật? - Ảnh 1CSGT được dừng xe kiểm tra hành chính trong 3 trường hợp cụ thể được quy định tại Thông tư số 01/2016/TT-BCA.

 

“Tôi đang tham gia giao thông trên đường bằng xe máy. Tôi đi đúng làn đường và đội mũ bảo hiểm có cài quai, xe của tôi có gương chiếu hậu đầy đủ nhưng CSGT vẫn ra hiệu lệnh yêu cầu tôi dừng xe để kiểm tra giấy tờ. Sau khi kiểm tra xong giấy tờ, tôi không vi phạm giao thông và tiếp tục được điều khiển xe tham gia giao thông.

Tôi được biết, có Thông tư quy định rõ nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT nhưng tôi chưa nắm rõ. Vì vậy, Bộ Công an cho tôi hỏi, những trường hợp nào CSGT được dừng phương tiện để kiểm tra giấy tờ của người đang tham gia giao thông như tôi?”- một người dân gửi thắc mắc tới Bộ Công an.

Cổng thông tin điện tử Bộ Công an vừa đăng tải thông tin trả lời người dân này. Theo Bộ Công an, Điều 12 Thông tư số 01/2016 của Bộ Công an về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT quy định khá cụ thể. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

a. Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

b. Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục CSGT hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;

c. Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục CSGT, Trưởng phòng CSGT hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên;

d. Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng ngừa, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

e. Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Bộ Công an cho rằng, đối với trường hợp lực lượng CSGT đang thực hiện nhiệm vụ thuộc điểm b; c; và d thuộc Khoản 2, Điều 12 Thông tư số 01/2016 nêu trên sẽ được phép yêu cầu người điều khiển cùng phương tiện tham gia giao thông dừng lại để kiểm tra dù không có dấu hiệu vi phạm.

Theo Dân Trí

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Bị cô giáo phạt, học sinh nhảy sành điệu như vũ công Bị cô giáo phạt, học sinh nhảy sành điệu như vũ công
Bị cô giáo phạt một học sinh THCS nhảy như vũ công trong nền nhạc Baby Shark trước cả lớp khiến nhiều người thích thú.