Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Đi làm tại nước ngoài có được nhận trợ cấp thất nghiệp?

22/10/2018 17:02

Năm nay tôi 26 tuổi, đi làm tại công ty cũ được 7 năm. Nay tôi xin nghỉ vì tôi đi hợp tác lao động nước ngoài, xuất cảnh vào cuối năm 2018. Vậy, tôi có được hưởng trợ cấp thấp nghiệp 1 lần không? Vì tôi không có mặt tại Việt Nam đi lại nhiều lần, nếu được thì thủ tục hồ sơ cần nộp là những gì?

 

Cục việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) xin trả lời câu hỏi của bạn đọc như sau:

Tại Điều 49 Luật Việc làm quy định: Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn, hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Nếu thuộc trường hợp đi hợp tác lao động ở nước ngoài theo hợp đồng thì bạn không thuộc đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ngoài ra, Luật Việc làm không không có quy định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Cảnh tượng không phải lúc nào bạn cũng được nhìn thấy Cảnh tượng không phải lúc nào bạn cũng được nhìn thấy
Thay vì dùng sức người, những chiếc cột cao giờ được lắp đặt bằng trực thăng đặc biệt "nhẹ như lông hồng". Nhìn mà choáng !!… Xem thêm
  • Hưởng trợ cấp thất nghiệp, các chế độ BHXH sau này có ảnh hưởng không?

    Hưởng trợ cấp thất nghiệp, các chế độ BHXH sau này có ảnh hưởng không?

    Tôi có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được 65 tháng, tính đến khi tôi chấm dứt HĐLĐ. Xin hỏi nếu giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được hưởng bao nhiêu tháng, mức hưởng so với lương lúc đi làm thế nào? Hưởng trợ cấp thất nghiệp rồi thời gian đóng BHXH của tôi để tính hưởng các chế độ BHXH sau này có bị ảnh hưởng gì không?

  • Phụ cấp khu vực có tính đóng BHXH?

    Phụ cấp khu vực có tính đóng BHXH?

    Tôi là kế toán trường THPT đóng tại xã có phụ cấp khu vực 0,3. Xin hỏi, theo quy định của Luật BHXH, từ ngày 1/1/2018, khoản phụ cấp khu vực 0,3 của cán bộ, giáo viên nhà trường có tính đóng BHXH, BHYT, BHTN không?

  • Làm việc ở một tỉnh, nghỉ việc về quê tỉnh khác thì làm tủ tục hưởng BHTN ở đâu?

    Làm việc ở một tỉnh, nghỉ việc về quê tỉnh khác thì làm tủ tục hưởng BHTN ở đâu?

    Hỏi: Tôi là một công nhân ở KCN tại tỉnh Bình Dương và đã được công ty đóng BHXH, BHTN được hơn 4 năm. Nếu tôi xin nghỉ việc và xin về quê ở Thanh Hoá thì xin hỏi: Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp ở đâu? Việc khai báo tình trạng việc làm sau đó ở đâu?

  • Có phải báo cáo tình trạng việc làm khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Có phải báo cáo tình trạng việc làm khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Bạn Nguyễn Văn Tố (Bắc Ninh) hỏi: Người nhà tôi đang hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Hàng tháng, người nhà tôi vẫn báo tình trạng việc làm với nơi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, tôi nghe nói có trường hợp không phải báo cáo tình trạng việc làm khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Điều này có đúng hay không, kính đề nghị quý cơ quan giải đáp?