Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Điều kiện hưởng ưu đãi giáo dục với con nuôi của người có công

13/05/2018 13:24

Cô của tôi là thương binh, không có chồng con. Năm 2013, cô của tôi nhận con của em trai làm con nuôi, được UBND công nhận, lúc này người con đã 17 tuổi. Con nuôi của cô tôi hiện học đại học. Vậy, người con nuôi của cô tôi có được hưởng chế độ ưu đãi giáo dục theo Thông tư 36/2015/TT-BLĐTBXH không?

Điều kiện hưởng ưu đãi giáo dục với con nuôi của người có công - Ảnh 1

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: “Thân nhân người có công là cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng; con (con đẻ, con nuôi). Thân nhân liệt sĩ còn là người có công nuôi dưỡng liệt sĩ”. Do vậy, con nuôi hợp pháp của người có công được hưởng các chế độ ưu đãi như đối với con đẻ.

Điều 14 Luật Nuôi con nuôi quy định người nhận nuôi con nuôi phải có các điều kiện: “… có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi…”. Khoản 5, Điều 13 Luật này quy định hành vi bị cấm là “Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước”.

P.V

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Bị cô giáo phạt, học sinh nhảy sành điệu như vũ công Bị cô giáo phạt, học sinh nhảy sành điệu như vũ công
Bị cô giáo phạt một học sinh THCS nhảy như vũ công trong nền nhạc Baby Shark trước cả lớp khiến nhiều người thích thú.
  • Cao Bằng: Hơn 10.000 hộ gia đình người có công được hỗ trợ nhà ở

    Cao Bằng:  Hơn 10.000 hộ gia đình người có công được hỗ trợ nhà ở

    Theo thống kê của Sở Xây dựng Cao Bằng, toàn tỉnh có 10.223 hộ gia đình người có công với cách mạng được hỗ trợ về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ với tổng kinh phí 299,2 tỷ đồng. Trong đó, hỗ trợ xây mới 4.737 nhà; sửa chữa 5.486 nhà.

  • Con thương binh có được hưởng chế độ ưu đãi khi học liên thông?

    Con thương binh có được hưởng chế độ ưu đãi khi học liên thông?

    Tôi có học trung cấp khóa 2014 - 2016 chuyên ngành kế toán, sau khi kết thúc khóa học tôi tiếp tục học liên thông lên đại học chuyên ngành kế toán khóa 2016-2018. Tôi là con thương binh hạng 2/4. Khi tôi học trung cấp thì vẫn được hưởng các chế độ ưu đãi đối với con thương binh. Nhưng khi tôi học liên thông liên tục có xin giấy nhà trường về nộp tại Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội huyện thì họ trả lời là liên thông không được hưởng các chế độ đối với con thương binh. Phòng Lao động Thương binh và Xã hội huyện trả lời như vậy có đúng không ?

  • Người có quyền thờ cúng liệt sĩ

    Người có quyền thờ cúng liệt sĩ

    Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định.

  • Đề xuất tăng mức trợ cấp ưu đãi người có công lên 1.515.000 đồng

    Đề xuất tăng mức trợ cấp ưu đãi người có công lên 1.515.000 đồng

    Dự thảo Nghị định quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng đang được Bộ LĐ-TB&XH lấy ý kiến rộng rãi trước khi trình Chính phủ xem xét, phê duyệt.