Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Gián đoạn quá 12 tháng có được cộng nối thời gian công tác?

09/03/2018 10:04

Theo quy định, đối với cán bộ cấp xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 1/1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH.

 

Ông Huỳnh Văn Đức (Tiền Giang) có thời gian công tác tại tỉnh Tiền Giang như sau:

- Tháng 2/1980 đến 9/1984: Giáo viên dạy lớp Trường Phổ thông cơ sở Mỹ Phước, huyện Châu Thành.

- Tháng 9/1984 đến 9/1990: Hiệu phó trường phổ thông cơ sở Mỹ Phước, huyện Châu Thành.

- Tháng10/1991 đến 9/1993: Trưởng ban Thư ký HĐND xã Mỹ Phước, huyện Châu Thành.

- Tháng 10/1993 đến 7/1994: Phó Bí thư Đảng ủy xã Mỹ Phước, huyện Châu Thành.

- Tháng 8/1994 đến 8/1995: Bí thư Đảng ủy xã Mỹ Phước, huyện Châu Thành.

- Tháng 9/1995 đến 2/2001: Bí thư Chi bộ, Trưởng ấp, Phó Trưởng ấp Mỹ Lợi, xã Phước Lập, huyện Tân Phước.

- Tháng 3/2001 đến nay: Phó Bí Thư Đảng ủy xã Phước Lập, huyện Tân Phước.

Thời gian công tác từ tháng 2/1980 đến 9/1990 ông Đức đã nhận trợ cấp 1 lần nên hiện quá trình tham gia BHXH của ông chỉ được tính từ tháng 3/2001 đến nay. Trong suốt quá trình công tác, ông Đức luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ, không bị thi hành kỷ luật. Mốc thời gian từ tháng 10/1991 đến tháng 2/2001, ông chưa hưởng chế độ thôi việc, trợ cấp một lần.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, từ năm 1991 đến tháng 2/2001 với các chức vụ nêu trên thì thời gian nào ông được tính cộng nối để hưởng BHXH?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Ông Huỳnh Văn Đức có quá trình công tác từ tháng 10/1991 đến tháng 9/1993 là Trưởng ban Thư ký Hội đồng nhân dân xã Mỹ Phước. Theo quy định tại Điểm 2, Điều 2 Nghị định số 46-CP ngày 23/6/1993 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ Đảng, chính quyền và kinh phí hoạt động của các đoàn thể nhân dân ở xã, phường, thị trấn và Công văn số 200/BTCCBCP-CQĐP ngày 14/4/2000 của Ban Tổ chức – Cán bộ Chính phủ về chức danh Trưởng ban thư ký Hội đồng nhân dân xã thì chức danh Trưởng ban thư ký Hội đồng nhân xã tương đương với chức danh Phó Bí thư Đảng uỷ xã thuộc chức  danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 50/CP ngày 26/7/1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn.

Từ tháng 10/1993 đến tháng 7/1994, ông Đức là Phó Bí thư Đảng uỷ xã Mỹ Phước (thuộc chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP); từ tháng 8/1994 đến tháng 8/1995 là Bí thư Đảng uỷ xã Mỹ Phước (thuộc chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP); từ tháng 9/1995 đến tháng 2/2001 là Bí thư chi bộ, Trưởng ấp, Phó Trưởng ấp Mỹ Lợi, xã Phước Lập (các chức danh này đều không thuộc chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP); từ tháng 3/2001 đến nay là Phó Bí thư Đảng uỷ xã Phước Lập (thuộc chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP).

Căn cứ Điểm đ, Khoản 6, Điều 8 Thông tư liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 27/5/2010 của liên Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thì: “Đối với cán bộ cấp xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 1/1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH”.

Đối chiếu quy định nêu trên, ông Đức có thời gian từ tháng 9/1995 đến tháng 2/2001 không phải là cán bộ xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, như vậy thời gian gián đoạn từ tháng 9/1995 đến tháng 1/1998 quá 12 tháng và thời gian từ tháng 1/1998 đến tháng 2/2001 không thuộc đối tượng tham gia BHXH theo quy định. 
Vì vậy, thời gian công tác từ tháng 10/1991 đến tháng 2/2001 của ông Đức không được cộng nối với thời gian tham gia BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
  • Quy định về thời gian làm việc của người sắp nghỉ hưu

    Quy định về thời gian làm việc của người sắp nghỉ hưu

    Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời gian làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

  • Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

    Trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

    Khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì người lao động phải thực hiện các nghĩa vụ theo quy định. Nếu người lao động không thực hiện nghĩa vụ bồi thường thì người sử dụng lao động có thể đưa vụ việc tranh chấp lao động cá nhân ra cơ quan có thẩm quyền để giải quyết.

  • Cứ 5 năm làm việc sẽ được tăng thêm 1 ngày nghỉ

    Cứ 5 năm làm việc sẽ được tăng thêm 1 ngày nghỉ

    Theo quy định, cứ 5 năm làm việc trong khu vực nhà nước thì số ngày nghỉ hàng năm của người lao động được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

  • Ngày nghỉ hàng tuần không bắt buộc là thứ Bảy, Chủ nhật

    Ngày nghỉ hàng tuần không bắt buộc là thứ Bảy, Chủ nhật

    Ông Trương Quốc Lâm (Hà Nội) công tác ở một đơn vị sự nghiệp công lập, có công việc đặc thù phải làm việc thứ Bảy, Chủ nhật. Ông Lâm hỏi, đơn vị có được thỏa thuận với công chức, viên chức trong biên chế để chọn ngày nghỉ trong tuần và đi làm vào thứ Bảy, Chủ nhật (không tính lương làm thêm giờ) hay không?