Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Hết tuổi lao động nhưng chưa đủ thời gian đóng BHXH có được hưởng trợ cấp thất nghiệp

13/09/2018 07:39

Hỏi: Nếu người lao động hết tuổi lao động nhưng chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ hưu trí thì người lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

 

Hỏi: Nếu người lao động hết tuổi lao động nhưng chưa đủ thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ hưu trí thì người lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Cục việc làm (Bộ Lao động – thương binh và Xã hội) trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm thì người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật việc làm đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này;đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theoquy định;

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng,cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Như vậy, người lao động hết tuổi lao động nhưng chưa được hưởng chế độ hưu trí sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo các quy định nêu trên.

Cục Việc làm (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội)

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật