Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Không thu BHXH bắt buộc đối với lao động hợp đồng tại xã

14/01/2018 12:46

UBND phường Tây Sơn, thị xã An Khê, tỉnh Gia Lai làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động đối với 3 người làm tại vị trí tạp vụ, liên lạc và thu lệ phí hành chính theo Công văn số 2845/BNV-CCVC của Bộ Nội vụ (các trường hợp này đã làm hợp đồng hơn 5 năm, có tham gia BHXH).

Ông Lương Thành Công, cán bộ UBND phường Tây Sơn đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải đáp, khi chấm dứt hợp đồng lao động, cơ quan ông có phải cắt hợp đồng và cho 3 lao động trên nghỉ việc không? Nếu nghỉ việc thì các lao động này được nhận những chế độ, chính sách gì? Sau khi nghỉ việc, các lao động muốn tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện có được không?

Về vấn đề này, UBND tỉnh Gia Lai trả lời như sau:

Theo Điểm c Mục 3 Công văn số 2845/BNV-CCVC ngày 29/7/2014 của Bộ Nội vụ về vướng mắc trong thực hiện BHXH đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; Điểm 5 Công văn số 4407/BHXH-BT ngày 14/11/2014 của BHXH Việt Nam về hướng dẫn giải quyết vướng mắc trong thu BHXH, BHYT, theo đó, ở cấp xã không có đối tượng là người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động.

Đối với các trường hợp đã ký hợp đồng lao động với UBND cấp xã trước đây, thì thực hiện chế độ BHXH cho các đối tượng này như những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã đã được quy định tại Nghị định số 92/2009/NĐ-CP và Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 8/4/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sungmột số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP.

Kể từ ngày 1/1/2015, cơ quan BHXH không thực hiện thu BHXH bắt buộc đối với người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động với UBND cấp xã.

Đối với 3 người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động với UBND phường Tây Sơn, thị xã An Khê, tỉnh Gia Lai, chấm dứt hợp đồng lao động theo Công văn số 2845/BNV-CCVC ngày 29/7/2014 của Bộ Nội vụ, thì thời gian đã đóng BHXH bắt buộc trước ngày 1/1/2015 của 3 trường hợp nêu trên được bảo lưu làm căn cứ tính hưởng chế độ BHXH theo quy định. Nếu có yêu cầu nhận BHXH một lần thì được cơ quan BHXH giải quyết và chi trả chế độ BHXH một lần.

Khoản 1, Điều 5 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện quy định chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng BHXH bắt buộc theo Điều 71 của Luật BHXH như sau:

Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí là tổng thời gian đã đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện, không bao gồm thời gian đã tính hưởng BHXH một lần.

Căn cứ quy định trên, người lao động đang bảo lưu thời gian đóng BHXH bắt buộc thì được tham gia BHXH tự nguyện để khi đã đóng BHXH từ đủ 20 năm (cả bắt buộc và tự nguyện) trở lên và nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi trở lên thì đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua Khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua
Nhiều người sở hữu nét chữ viết tay nhưng đẹp đến độ không ít người nhầm tưởng được in máy. Chúng tôi đã có cuộc "đột kích", khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua này.
  • Quảng Ngãi: 3 năm giải quyết 10.018 hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp

    Quảng Ngãi: 3 năm giải quyết 10.018 hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp

    Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) là một loại hình bảo hiểm tiến bộ, không chỉ có ý nghĩa hỗ trợ người lao động khi mất việc mà qua đó còn ổn định kinh tế-xã hội cho đất nước. Trong 3 năm qua, Trung tâm Dịch vụ việc làm Quảng Ngãi (TTDVVLQN) đã thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ của mình theo Luật việc làm.

  • Đảm bảo quyền lợi của người dân khi tham gia bảo hiểm y tế

    Đảm bảo quyền lợi của người dân khi tham gia bảo hiểm y tế

    Đó là khẳng định của Phó Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam Phạm Lương Sơn tại Hội nghị cung cấp thông tin định kỳ cho báo chí vừa được BHXH Việt Nam tổ chức tại Hà Nội. Phó Tổng Giám đốc Phạm Lương Sơn cho biết, trong trường hợp chưa nhận được thẻ cấp lại nhưng cần sử dụng khám chữa bệnh BHYT, BHXH vẫn chấp nhận thanh toán 100% quyền lợi cho chủ thẻ.

  • Thẻ BHYT năm 2018 có nhiều điểm mới người tham gia cần biết

    Thẻ BHYT năm 2018 có nhiều điểm mới người tham gia cần biết

    Các cơ sở khám chữa bệnh, nếu phát hiện thiếu thông tin BHYT phải tự xác minh, không được phép yêu cầu bệnh nhân quay về đổi thẻ BHYT.

  • Hà Nội rà soát việc in thẻ bảo hiểm y tế học sinh

    Hà Nội rà soát việc in thẻ bảo hiểm y tế học sinh

    Liên quan đến thông tin có một số thẻ BHYT học sinh trên địa bàn Hà Nội bị in sai, nhầm thời gian tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) liên tục 5 năm, sáng 4/1, Giám đốc Bảo hiểm xã hội TP Hà Nội Nguyễn Đức Hòa cho biết, BHXH TP đã có công văn chỉ đạo các bộ phận liên quan tiến hành rà soát lại toàn bộ số thẻ BHYT học sinh trên địa bàn.