Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Lao động hợp đồng nào được nâng lương thường xuyên?

19/02/2017 08:48

Ông Lý Văn Tâm làm việc tại Phòng Văn hoá - Thông tin huyện Sơn Hoà, tỉnh Phú Yên theo hình thức hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ ngày 15/11/2011, hưởng lương viên chức loại A1, bậc lương 1/9, hệ số lương 2,34.

Đến tháng 12/2015, ông Tâm đã có thời gian công tác và đóng BHXH là 50 tháng. Ông Tâm hỏi, trường hợp ông có được nâng lương thường xuyên theo quy định tại Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Phú Yên trả lời như sau:

Tại Điểm c, Khoản 1, Điều 1 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, quy định về phạm vi áp dụng của Thông tư gồm: Những người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

Trường hợp hợp đồng lao động theo quy định trên được áp dụng đối với các đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp. Những đối tượng hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì được áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang; được nâng bậc lương theo thâm niên quy định.

Đối với trường hợp lao động do cơ quan, đơn vị ký kết không thuộc đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì việc chi trả lương được thực hiện theo quy định của Bộ Luật lao động.

Trường hợp ông Lý Văn Tâm, theo đơn trình bày thì ông không nói rõ ông có phải là đối tượng hợp đồng lao động theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ hay không. Do vậy, Sở Nội vụ không thể trả lời ông có được nâng bậc lương theo quy định hay không. Đề nghị ông Tâm liên hệ với Phòng Nội vụ của huyện để được hướng dẫn cụ thể.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Clip 'nàng cún' lấy thân che bé gái khi bị mẹ đánh gây sốt mạng Clip 'nàng cún' lấy thân che bé gái khi bị mẹ đánh gây sốt mạng
Mặc dù vừa trộm quýt của bà bán trái cây xong, 'nàng' chó Zin vẫn bất chấp lấy thân mình che chắn cho 'cô chủ nhỏ' khỏi bị mẹ phạt đòn. Clip gây sốt cộng đồng mạng.
  • Nam 53 tuổi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu?

    Nam 53 tuổi đã đủ điều kiện hưởng lương hưu?

    Bố của bà Huỳnh Linh Trang (tỉnh Bình Dương) tính đến năm 2016 là 53 tuổi, đóng BHXH được 35 năm, có nguyện vọng nghỉ hưu sớm vì lý do sức khỏe. Bà Trang hỏi, bố của bà có được nghỉ hưởng chế độ hưu do suy giảm khả năng lao động 61% không?

  • Cơ chế mới để cải cách tiền lương năm 2017

    Cơ chế mới để cải cách tiền lương năm 2017

    Bộ Tài chính đã ban hành nhiều thông tư và quy định làm thay đổi cách thức tính lương và chi phí trả lương, các khoản trích theo lương. Đáng chú ý, Theo Thông tư số 326/2016/TT-BTC quy định về tổ chức thực hiện dự toán ngân sách Nhà nước năm 2017, trong đó quy định rõ 4 nguồn kinh phí để cải cách tiền lương năm 2017.

  • Được truy lĩnh lương khi chuyển ngạch

    Được truy lĩnh lương khi chuyển ngạch

    Bà Trần Thị Thúy Hồng (tỉnh Đắk Nông) giữ ngạch chuyên viên, mã số 01.003, hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33; đến ngày 1/7/2016 bà được nâng lương thường xuyên. Cơ quan bà Hồng tổ chức nâng lương mỗi năm 2 đợt và bà được xét trong đợt 2 năm 2016.

  • Chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với cán bộ quản lý

    Chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với cán bộ quản lý

    Bà Hoàng Thị Hương Lan (Lạng Sơn) hiện giảng dạy tại trường tiểu học. Năm học 2013 - 2014, do nhà trường thiếu giáo viên (trong tháng 9) nên Phó hiệu trưởng của trường bà Lan giảng dạy 77 tiết, dạy thay giáo viên xin nghỉ chăm sóc con ốm là 11 tiết.