Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Lao động hợp đồng theo Nghị định 68 mới được phụ cấp

14/11/2017 09:55

Bà Phạm Thị Cẩm Giang là cán bộ quản lý môi trường theo hợp đồng công chức thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang nhưng được tăng cường về công tác tại UBND Thị trấn Ba Chúc đảm nhiệm công tác quản lý môi trường trên địa bàn Thị trấn Ba Chúc.

 

Ngày 28/4/2017 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 582/QĐ-TTg phê duyệt danh sách thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực III, khu vực II, khu vực I thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2016-2020. Theo đó, UBND Thị Trấn Ba Chúc (có trụ sở tại Khóm An Hòa A) đã được phê duyệt theo danh sách này.

Bà Giang hỏi, trường hợp làm việc như bà có được xét là đối tượng áp dụng theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh An Giang có ý kiến như sau:

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 của liên Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng áp dụng chính sách của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP như sau:

“Viên chức (kể cả người tập sự, thử việc) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật, làm việc trong các đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị-xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập)”.

Quy định về đối tượng là “người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động” còn chung chung, chưa rõ ràng và đầy đủ nên đã gây lúng túng trong quá trình triển khai thực hiện tại nhiều địa phương. Do đó một số tỉnh đã có văn bản gửi Bộ Nội vụ xin ý kiến hướng dẫn.

Cụ thể, Sở Tài chính tỉnh Quảng Nam đã có Công văn 1040/STC-NS nêu một số thắc mắc trong thực hiện Nghị định số 116/2010/NĐ-CP gửi Bộ Nội vụ và đã được phúc đáp cụ thể tại Công văn số 2906/BNV-TL ngày 15/8/2012.

Theo đó tại Khoản 1 của Công văn nêu trên xác định “người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động” trong quy định nêu trên như sau: “Người lao động được ký hợp đồng làm việc theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ thì được hưởng chế độ theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP”.

Như vậy, trường hợp bà Giang không thuộc đối tượng áp dụng Nghị định số 116/2010/NĐ-CP theo hướng dẫn của Bộ Nội vụ tại Công văn số 2906/BNV-TL.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ tưng bừng khai giảng năm học mới Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ tưng bừng khai giảng năm học mới
Sáng ngày 17/11, Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật Công nghệ đã long trọng tổ chức Lễ khai giảng năm học 2017- 2018 và Kỷ niệm 35 năm Ngày Nhà giáo Việt Nam. Đến dự buổi Lễ có ông Lê Tấn Dũng, Thứ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội; bà Nguyễn Thị Hằng, nguyên Bộ trưởng Bộ Lao động- Thương Binh và Xã hội; Chủ tịch Hội Dạy nghề Việt Nam, cùng các cơ quan đơn vị liên doanh liên kết hợp tác với trường đã đến dự buổi Lễ.
  • Việt Nam sẽ nghiên cứu trả lương theo cấp bậc, vị trí

    Việt Nam sẽ nghiên cứu trả lương theo cấp bậc, vị trí

    "Tôi đề nghị ILO tiếp tục có đề xuất cụ thể liên quan tới vấn đề tiền lương, nhất là trả lương theo cấp bậc, vị trí với các nguyên tắc, cách thức thực hiện… để Việt Nam có thể sớm hoàn thiện đề án về cải cách chính sách tiền lương, bảo hiểm xã hội, dự kiến sẽ được Trung ương xem xét, thông qua vào tháng 5/2018".

  • Có thể điều chỉnh lương hưu cho lao động nữ theo lộ trình

    Có thể điều chỉnh lương hưu cho lao động nữ theo lộ trình

    Phó Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam Phạm Lương Sơn cho biết, nội dung liên quan đến quy định về cách tính tỷ lệ hưởng lương hưu của lao động nữ từ ngày 1/1/2018, có thể điều chỉnh lương hưu cho lao động nữ theo lộ trình.

  • Tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo khi nghỉ hưu

    Tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo khi nghỉ hưu

    Ông Trần Viện (Ninh Bình) làm giáo viên, công tác tại cơ sở giáo dục 28 năm, sau đó được bổ nhiệm làm lãnh đạo ở Phòng Giáo dục và Đào tạo từ tháng 12/2015. Tháng 6/2019 ông Viện sẽ nghỉ hưu.

  • Bộ GD-ĐT: Mức lương của giáo viên từ 3 - 10 triệu đồng

    Bộ GD-ĐT: Mức lương của giáo viên từ 3 - 10 triệu đồng

    Bộ GD-ĐT vừa có văn bản gửi Bộ Nội vụ và Bộ LĐ-TB&XH về tổng hợp quỹ tiền lương của ngành tính đến ngày 31/12/2016. Theo đó, mức lương của giáo viên từ 3 đến 10 triệu tùy thuộc vào thâm niên công tác của giáo viên.