Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

03/12/2018 10:59

Hỏi: Công ty của tôi có một số lao động đã ngoài 60 tuổi nhưng đóng bảo hiểm xã hội chưa đến 10 năm. Tôi xin hỏi, nếu những lao động này vẫn tiếp tục làm việc thì công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế và không đóng bảo hiểm thất nghiệp có được không?

 

Cục việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 3; Khoản 1, Điều 167; Khoản 1, Điều 186 Bộ luật Lao động; Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; Điểm a, Khoản 1, Điều 12 sửa đổi, bổ sung Luật Bảo hiểm y tế; Điều 43 Luật Việc làm và Công văn số 3232/LĐTBXH-BHXH ngày 27/9/2011 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về việc thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp của người lao động thì khi có nhu cầu người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động cao tuổi kéo dài hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì vẫn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Do đó, một số lao động đã ngoài 60 tuổi làm việc tại công ty bà, được công ty tiếp tục gia hạn hợp đồng lao động, hoặc giao kết hợp đồng lao động mới có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì vẫn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Đường đến chung kết AFF Cup 2018 của đội tuyển Việt Nam Đường đến chung kết AFF Cup 2018 của đội tuyển Việt Nam
Tuyển Việt Nam của thầy trò HLV Park Hang-seo đã giành ngôi đầu bảng A trước khi đánh bại Philippines tại bán kết để tái ngộ Malaysia trong 2 trận đấu cuối cùng tại AFF Cup 2018.
  • Từ năm 2015, không còn chế độ trợ cấp thất nghiệp một lần

    Từ năm 2015, không còn chế độ trợ cấp thất nghiệp một lần

    Hỏi: Tôi được nhận trợ cấp thất nghiệp tổng cộng 7 tháng lương. Tôi đã nhận trợ cấp tháng đầu tiên vào ngày 30/3/2018, trình diện lần 2 vào ngày 22/4/2018. Xin hỏi, tôi có thể nhận trợ cấp những tháng còn lại trong 1 lần không?

  • Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

    Có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

    Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1/2016 đến tháng 3/2018 thì công ty cho nghỉ việc. Hiện tại tôi đã nhận được việc làm mới, vậy, tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho khoảng thời gian trên không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

  • Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp?

    Tham gia bảo hiểm thất nghiệp mới được hưởng trợ cấp?

    Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ tháng 3/2015, đến tháng 12/2017 nghỉ thai sản. Ngày 20/6/2017, tôi bắt đầu đi làm lại, nhưng công ty có quy định nhân viên phải cập nhật thông tin nghiệp vụ trong một thời gian và thời gian này không được tính ngày công. Từ ngày 16/7/2018, tôi vào làm chính thức và được tính ngày công, nhưng không được Công ty đóng BHXH cho tháng 7/2018. Sang tháng 8/2018, tôi làm được 9 ngày công và đến cuối tháng tôi nộp đơn xin nghỉ việc. Nay, cơ quan BHXH cho biết, tôi không được hưởng chế độ BHTN do tháng liền kề tháng nghỉ việc tôi không được đóng BHXH. Tôi muốn hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng BHTN không?

  • Người lao động nước ngoài có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

    Người lao động nước ngoài có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp?

    Theo Khoản 2 Điều 2 tại Luật số 58/2014/QH13 quy định từ 1/1/2016 người lao động nước ngoài tại Việt Nam phải tham gia BHXH bắt buộc. Vậy xin được hỏi, người lao động nước ngoài có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không? Khi kết thúc hợp đồng lao động tại Việt Nam trở về nước thì thủ tục hồ sơ kết thúc đóng BHXH tại Việt Nam như thế nào?