Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Nâng lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu

28/05/2018 06:45

Ông Trần Đình Chương (Ninh Thuận) hỏi: Tại đơn vị sự nghiệp công lập có 1 người lao động đang hưởng lương chuyên viên bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/7/2015, có thông báo nghỉ hưu ngày 1/3/2018, quyết định nghỉ hưu tính từ ngày 1/9/2018. Vậy người lao động có được nâng lương trước thời hạn theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV không?

 

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Ngày 31/7/2013, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động (hiệu lực từ ngày 15/9/2013, còn hiệu lực).

Theo Điểm c, Khoản 1, Thông tư này thì, những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập là đối tượng áp dụng chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn quy định tại Thông tư này.

Về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu, tại Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư này.

Trường hợp ông Trần Đình Chương phản ánh, ở đơn vị sự nghiệp công lập có một người lao động đang hưởng lương chuyên viên bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/7/2015. Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ lương chuyên viên bậc 8/9, đến ngày 1/7/2018 người lao động đó sẽ được xét nâng lương bậc 9/9.

Người lao động có thông báo nghỉ hưu ngày 1/3/2018, tính đến trước ngày nghỉ hưu vào 1/9/2018, còn thiếu 4 tháng là đủ thời gian giữ bậc (36 tháng) để được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/7/2018, thỏa mãn điều kiện quy định tại đoạn cuối Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV: "… kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng...".

Nếu trong thời gian giữ bậc 8/9 người lao động đạt đủ 2 tiêu chuẩn: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; và không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức, thì khi nhận thông báo nghỉ hưu, người lao động đó có đủ điều kiện được nâng bậc lương trước thời hạn trước 12 tháng, hưởng lương chuyên viên bậc 9/9 hệ số 4,98.

Người lao động (mà ông Chương nêu) sẽ được hưởng lương bậc 9/9 kể từ ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn và được truy lĩnh chênh lệch tiền lương giữa hệ số lương bậc mới (4,98) với hệ số lương bậc cũ (4,65), bằng 0,33 nhân với mức lương cơ sở, kể từ ngày 1/9/2017 đến ngày ký quyết định nâng lương trước thời hạn.

Theo Luật sư Trần Văn Toàn/VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Uy lực đáng gờm của Uy lực đáng gờm của "sát thủ" diệt tàu sân bay Tu-22M3
Máy bay ném bom của Nga Tu-22M3 tuy có tuổi đời đã gần nửa thế kỷ nhưng vẫn là một “thế lực đáng gờm” trên bầu trời, với khả năng đánh chìm tàu sân bay chỉ bằng 1 quả tên lửa. (Video: Youtube)
  • Điều kiện được tuyển dụng theo chính sách thu hút nhân tài

    Điều kiện được tuyển dụng theo chính sách thu hút nhân tài

    Ông Phạm Trung Hải (Hà Tĩnh) đã tốt nghiệp đại học và đi làm. Vừa qua, ông tham khảo Nghị định 140/2017/NĐ-CP về chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ làm việc tại cơ quan Nhà nước và nhận thấy có đủ điều kiện quy định tại Điều 2 của Nghị định.

  • Trong thời gian tập sự có được hưởng phụ cấp công vụ?

    Trong thời gian tập sự có được hưởng phụ cấp công vụ?

    Khoản 1, Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định, người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

  • Thực trạng lao động nước ngoài ở Việt Nam

    Thực trạng lao động nước ngoài ở Việt Nam

    Trong điều kiện hội nhập kinh tế toàn cầu vấn đề di cư quốc tế là mối quan tâm của nhiều quốc gia. Thị trường lao động Việt Nam cũng trở lên linh hoạt và đa dạng hơn. Dòng lao động nước ngoài vào Việt Nam ngày càng đông hơn. Bài viết này nhằm đánh giá thực trạng lao động nước ngoài ở Việt Nam, tìm ra những vấn đề bức xúc trong quản lý lao động nước ngoài và đưa ra các hàm ý chính sách về quản lý lao động nước ngoài.

  • Quản lý lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

    Quản lý lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

    Các quy định của pháp luật Việt Nam về quản lý lao động nước ngoài nói chung và các lao động nước ngoài làm việc tại các dự án, gói thầu trong nước nói riêng không phải bây giờ mới quy định. Từ năm 2003, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 105/2003/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về tuyển dụng và quản lý lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Tiếp đó, Chính phủ đã ban hành thêm Nghị định 34/2008/NĐ-CP quy định về tuyển dụng và quản lý người nước ngoài tại Việt Nam (NĐ34) và Nghị định 46/2011/NĐ-CP sửa đổi NĐ34. Ngày 03/2/2016, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.