Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Người có quyền thờ cúng liệt sĩ

11/03/2018 14:51

Trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định.

Liệt sĩ Nguyễn Đực, số Bằng Tổ quốc ghi công H211BM, có thân nhân là bà Nguyễn Thị Ba, hiện ở tại thôn Duy Nghĩa, xã Duy Trinh, đã được giải quyết tiền thờ cúng từ năm 2013 đến năm 2017 và năm 2005 hưởng 1.000.000 đồng trợ cấp một lần. Tuy nhiên, ông Nguyễn Liếu, hiện ở tại thôn Duy Thu, xã Duy Trinh là em của liệt sĩ cũng lập hồ sơ thờ cúng liệt sĩ Nguyễn Đực. Cơ quan có thẩm quyền đã sao lục hồ sơ liệt sĩ Nguyễn Đực và kiểm tra thì liệt sĩ có thân nhân trùng khớp với thân nhân của ông Nguyễn Liếu chứ không phải của bà Nguyễn Thị Ba.

 

Người có quyền thờ cúng liệt sĩ - Ảnh 1Ảnh minh họa

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Lê Xuân An (tỉnh Quảng Nam) hỏi, trường hợp của ông Nguyễn Liếu giải quyết như thế nào cho đúng?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo khoản 4, Điều 4 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: “Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có con hoặc không còn con thì là người được uỷ quyền theo quy định của pháp luật”.

Theo đó, trường hợp liệt sĩ không có hoặc không còn con thì một người đại diện được gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ thống nhất uỷ quyền bằng biên bản sẽ là người thờ cúng liệt sĩ hợp pháp và được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Người đại diện hoàn toàn do gia đình hoặc họ tộc liệt sĩ tự quyết định, có thể là anh, em, cô, dì, chú, bác, cháu…. của liệt sĩ. Vì vậy, việc xác định người đại diện là do gia đình liệt sĩ họp, thống nhất, nếu chưa có sự thống nhất thì chưa có cơ sở giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ.

Đề nghị ông liên hệ với Sở Lao động -  Thương binh và Xã hội nơi giải quyết thờ cúng liệt sĩ Nguyễn Đực để được xem xét, trả lời theo thẩm quyền.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Sơ cứu đúng cách khi bị say nắng Sơ cứu đúng cách khi bị say nắng
Làm mát cơ thể nạn nhân bằng cách chườm khăn mát, mặc quần áo mỏng nhẹ, cho uống nước mát thêm ít muối.
  • Đề xuất tăng mức trợ cấp ưu đãi người có công lên 1.515.000 đồng

    Đề xuất tăng mức trợ cấp ưu đãi người có công lên 1.515.000 đồng

    Dự thảo Nghị định quy định mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng đang được Bộ LĐ-TB&XH lấy ý kiến rộng rãi trước khi trình Chính phủ xem xét, phê duyệt.

  • Quy định về chế độ điều dưỡng với người có công

    Quy định về chế độ điều dưỡng với người có công

    Bố vợ của tôi là thương binh hạng 2/4 và là cựu binh bị địch bắt tù, đày, hiện sống ở huyện Kim Bảng, tỉnh Hà Nam. Trước đây, bố vợ của tôi được hưởng chế độ điều dưỡng đối với thương binh và cựu binh bị địch bắt tù, đày. Tuy nhiên, 3 năm trở lại đây, bố vợ của tôi chỉ được hưởng chế độ theo đối tượng thương binh. Như vậy có đúng không?

  • Trường hợp nào thân nhân bệnh binh được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng?

    Trường hợp nào thân nhân bệnh binh được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng?

    Bố đẻ của tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%, được cấp giấy chứng nhận bệnh binh năm 1986, chết năm 1992, các em của tôi khi đó được giải quyết chế độ trợ cấp hàng tháng. Vậy, mẹ của tôi năm nay 65 tuổi có được hưởng chế độ không?

  • Chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với con người có công

    Chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với con người có công

    Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư số 36/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn hồ sơ, trình tự thủ tục thực hiện chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo đối với người có công với cách mạng và con của họ. Thông tư có hiệu lực kể từ ngày 12/11/2015, thay thế Thông tư số 16/2006/TTLT/BLĐTBXH-BGDĐT-BTC.