Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thêm giờ với giáo viên nghề

11/10/2018 11:42

Tôi là giáo viên dạy nghề của Trung tâm GDNN-GDTX. Tôi xin hỏi về quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thừa giờ áp dụng theo Thông tư số 07/2017/TT-BLĐTBXH​ hay Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT?

 

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời như sau:

Theo khoản 1 Điều 1 Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH: “Thông tư này quy định chế độ làm việc của nhà giáo giảng dạy trong các trường cao đẳng, trường trung cấp, trung tâm giáo dục nghề nghiệp...”, mà theo Luật Giáo dục nghề nghiệp quy định thì Trung tâm GDNN-GDTX là cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

Tại khoản 2, Điều 1, Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH: “Thông tư này áp dụng đối với nhà giáo, công chức, viên chức quản lý tham gia giảng dạy trình độ cao đẳng, trung cấp, sơ cấp trong các cơ sở hoạt động giáo dục nghề nghiệp”.

Như vậy, nếu giáo viên đó là giáo viên dạy nghề giảng dạy trình độ sơ cấp trong Trung tâm GDNN-GDTX thì được áp dụng quy định giờ dạy chuẩn, chế độ thừa giờ theo Thông tư 07/2017/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Clip cầu thủ nữ đánh nhau khó tin trên sân Thống Nhất Clip cầu thủ nữ đánh nhau khó tin trên sân Thống Nhất
Hỗn loạn và xô xát đã diễn ra giữa các thành viên 2 đội bóng nữ TP HCM 1 và Than Khoáng sản Việt Nam sau trận bán kết 2 Giải VĐQG Bóng đá nữ 2018 trên sân Thống Nhất vào tối 12-10.