Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Quy định về chế độ BHXH, bảo hiểm thất nghiệp được giải quyết một lần

16/10/2018 06:05

Hỏi: Tôi đóng BHXH từ tháng 9 năm 1994 đến tháng 9 năm 2018 được 24 năm, nhưng do vì quản lý thực hiện sai quy định của Nhà nước nên bị buộc thôi việc. Cho tôi hỏi khi buộc thội việc thì chế độ BHXH, bảo hiểm thất nghiệp của tôi có được giải quyết một lần không?

 

Cục việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) xin trả lời câu hỏi của bạn đọc như sau:

Về chế độ BHXH

Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định về BHXH một lần như sau:

"1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế";

Nếu Bạn thuộc một trong các trường a, b, c, d nêu trên và có nhu cầu thì Bạn đủ điều kiện để thanh toán chế độ BHXH một lần, Bạn liên hệ với cơ quan Bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi Bạn cư trú để nộp hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH một lần.

Tuy nhiên, theo thông tin ông/bà cung cấp thì ông/bà có 24 năm đóng BHXH (trên 20 năm) và ông/bà bị buộc thôi việc do vi phạm công tác quản lý (không phải nghỉ việc vì lý do sức khỏe hoặc ra nước ngoài định cư), vì vậy ông/bà không thuộc đối tượng nghỉ hưởng chế độ BHXH một lần.

Về chế độ bảo hiểm thất nghiệp

Theo quy định của Luật Việc làm thì không có chế độ bảo hiểm thất nghiệp một lần.

Về trợ cấp thất nghiệp: Điều 49 Luật Việc làm quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

"Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này (Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn); đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này (Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng);

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết".

Nếu ông/bà đảm bảo các điều kiện theo quy định nêu trên thì ông/bà được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Ông/bà cần liên hệ trực tiếp với Trung tâm dịch vụ việc làm thành phố, là cơ quan có thẩm quyền để xem xét giải quyết cụ thể.

Ngoài ra, về chế độ BHXH liên quan: Thời gian đóng BHXH của ông/bà được bảo lưu, theo thông tin ông/bà cung cấp: Ông/bà có 20 năm làm việc ở vùng có phụ cấp khu vực 0,7, vì vậy ông/bà sẽ được hưởng chế độ hưu trí khi tròn 55 tuổi, hoặc có thể nghỉ hưu trước tuổi khi tròn 50 tuổi và được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh, thành phố giám định sức khỏe và kết luận ông/bà mất khả năng lao động 81% trở lên.

Cục Việc làm

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Đường đến chung kết AFF Cup 2018 của đội tuyển Việt Nam Đường đến chung kết AFF Cup 2018 của đội tuyển Việt Nam
Tuyển Việt Nam của thầy trò HLV Park Hang-seo đã giành ngôi đầu bảng A trước khi đánh bại Philippines tại bán kết để tái ngộ Malaysia trong 2 trận đấu cuối cùng tại AFF Cup 2018.