Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Quy định về miễn giảm tiền sử dụng đất cho người có công

21/06/2017 09:51

Bác của ông Nguyễn Trọng Toán (Hà Nội) là thương binh hạng A loại 1/4, có hộ khẩu tại tỉnh Yên Bái. Nay bác của ông Toán mua đất vườn ở phường Đại Mỗ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội để về sinh sống.

 

Ông Toán hỏi, khi chuyển đổi mục đích sử dụng sang đất ở thì bác ông có được hưởng chế độ chính sách về miễn, giảm tiền sử dụng đất không?
Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Nguyễn Trọng Toán như sau:

Ngày 15/5/2014, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất. Khoản 1 Điều 10, Khoản 1 Điều 11 và Khoản 2 Điều 12 Nghị định này quy định:

- Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: Được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

- Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công; hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo; sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở; nhà ở cho người phải di dời do thiên tai.

- Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.

Mức hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với người có công

Theo Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điểm c Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 của Thủ tướng Chính phủ thì người có công với cách mạng được hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ tiền sử dụng đất theo các mức cụ thể như sau:

- Bà mẹ Việt Nam Anh hùng; Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 81% trở lên; thân nhân của liệt sĩ đang hưởng tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất.

- Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 61% đến 80% được hỗ trợ 90% tiền sử dụng đất.

- Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao đông do thương tật, bệnh tật từ 41% đến 60% được hỗ trợ 80% tiền sử dụng đất.

- Thân nhân của liệt sĩ quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước", người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.

- Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị bắt tù đày; người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế được tặng Huân chương Kháng chiến hạng I hoặc Huân chương Chiến thắng hạng I được hỗ trợ 65% tiền sử dụng đất.

Các mức hỗ trợ nêu trên được tính trong định mức đất ở do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp.

Trường hợp người bác của ông Nguyễn Trọng Toán là thương binh loại ¼ (có tỷ lệ thương tật từ 81% trở lên) thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất). Tuy nhiên, chỉ được miễn tiền sử dụng đất một lần duy nhất trong trường hợp được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

Về nguyên tắc, chính sách đối với người có công với cách mạng được thực hiện tại địa phương quản lý hồ sơ người có công, nơi người có công đăng ký hộ khẩu thường trú.

Chính sách hỗ trợ nhà ở đối với người có công, trong đó có việc hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở cho từng trường hợp cụ thể, theo mức cụ thể quy định tại Quyết định 118/1996/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung theo Quyết định 117/2007/QĐ-TTg đã được các địa phương quản lý hồ sơ người có công thực hiện từ năm 1996 đến nay.

Theo đó, nếu người bác của ông Toán đã được hưởng chính sách này ở nơi quản lý hồ sơ thương binh và đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh Yên Bái, thì sẽ không được miễn tiền sử dụng đất khi được giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất một lần nào nữa, tại bất kỳ địa phương nào nữa.

Theo Luật sư Trần Văn Toàn/VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Bà giúp việc quăng quật, hành hạ dã man bé gần 2 tháng tuổi Bà giúp việc quăng quật, hành hạ dã man bé gần 2 tháng tuổi
Clip đăng tải trên mạng xã hội ở Phú Lý, tỉnh Hà Nam được cho là trích xuất từ camera của gia đình ghi lại hình ảnh một cháu bé gần 2 tháng tuổi bị người giúp việc đánh đập, quăng quật dã man khi bố mẹ vắng nhà.
  • Có thể chứng thực để xác định danh tính hài cốt liệt sĩ

    Có thể chứng thực để xác định danh tính hài cốt liệt sĩ

    Việc xác định hài cốt liệt sĩ còn thiếu thông tin được thực hiện bằng 2 phương pháp: Phương pháp giám định ADN và phương pháp thực chứng. Trường hợp hài cốt liệt sĩ chôn cất lâu năm, đã bị phân hủy, không thể phân tích ADN thì có thể sử dụng phương pháp chứng thực để xác định danh tính hài cốt liệt sĩ.

  • Thân nhân người hoạt động cách mạng được trợ cấp một lần

    Thân nhân người hoạt động cách mạng được trợ cấp một lần

    Người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày chết mà chưa được hưởng chế độ ưu đãi người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày thì đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng 1,5 lần mức chuẩn.

  • Điều kiện hưởng chế độ có công nuôi dưỡng liệt sĩ

    Điều kiện hưởng chế độ có công nuôi dưỡng liệt sĩ

    Chú của ông Nguyễn Xuân Khoát (Nghệ An) là liệt sĩ Nguyễn Tài Đại, sinh tháng 9/1954, bà nội của ông Khoát chết tháng 11/1954. Mẹ của ông Khoát là chị dâu trưởng, đã nuôi liệt sĩ Nguyễn Tài Đại từ lúc 3 tháng tuổi đến khi nhập ngũ.

  • Thực hiện việc giải quyết hồ sơ người có công tồn đọng.

    Thực hiện việc giải quyết hồ sơ người có công tồn đọng.

    Tổng cục Chính trị (TCCT) vừa chỉ đạo các cơ quan, đơn vị về việc thực hiện giải quyết hồ sơ người có công (NCC) tồn đọng theo Quyết định số 408/QĐ-LĐTBXH (gọi tắt là Quyết định số 408) của Bộ LĐ-TB&XH về Quy trình giải quyết hồ sơ tồn đọng đề nghị xác nhận NCC.