Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Thanh toán chế độ ốm đau khi điều trị ngoại trú

18/12/2017 10:50

Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

 

Ông Đỗ Hưng (TP. Hà Nội) làm việc tại 1 công ty ở Hà Nội, đóng BHXH, BHYT được gần 10 năm. Tháng 4/2017, ông Hưng làm thủ thuật ghép thận tại Bệnh viện Việt Đức Hà Nội. Sau đó, nghỉ làm việc từ ngày 26/4/2017 đến ngày 19/6/2017 nhưng chưa lấy Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. 
Ngày 30/9/2017, ông Hưng đến Bệnh viện đề nghị được cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc BHXH nhưng không được chấp thuận do Bệnh viện không cấp được lùi ngày Giấy chứng nhận. Ông Hưng hỏi, theo quy định bác sĩ có được cấp lùi ngày Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH không? Nếu không được cấp lùi ngày thì cần làm thủ tục gì để được hưởng chế độ?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 100 Luật BHXH năm 2014 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện. Trường hợp người lao động điều trị ngoại trú là Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

Điều 25 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế quy định: Trường hợp người bệnh cần nghỉ để điều trị ngoại trú sau khi ra viện thì cơ quan BHXH căn cứ số ngày nghỉ ghi tại phần ghi chú của Giấy ra viện để làm căn cứ thanh toán chế độ BHXH theo quy định.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp của ông nếu trên Giấy ra viện có ghi số ngày nghỉ để điều trị ngoại trú thì ông được giải quyết chế độ ốm đau bao gồm cả số ngày điều trị nội trú và ngoại trú trên Giấy ra viện. Nếu trên Giấy ra viện không ghi số ngày cần điều trị ngoại trú, ông không được giải quyết chế độ ốm đau đối với thời gian điều trị ngoại trú.

Trường hợp ông tiếp tục phải điều trị ngoại trú thì Bệnh viện Việt Đức phải có trách nhiệm cấp Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với ông theo đúng quy định tại Điều 25, 30 Thông tư số 14/2016/TT-BYT. 
Do vậy, ông có thể đề nghị với Sở Y tế yêu cầu Bệnh viện Việt Đức cấp đầy đủ hồ sơ giấy tờ làm căn cứ hưởng BHXH nếu ông điều trị ngoại trú.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Vòi rồng từng Vòi rồng từng "quần thảo" nhiều lần tại Việt Nam trước khi xuất hiện ở Pháp Vân
Chiếc vòi rồng lớn tại khu vực Pháp Vân - Cầu Giẽ không phải là chiếc vòi rồng đầu tiên khiến dư luận xôn xao, mà trước đó vòi rồng đã từng "quần thảo" rất nhiều lần tại Việt Nam.
  • Hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi đời

    Hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi đời

    Trường hợp người lao động không tiếp tục làm việc và không còn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì có thể bảo lưu thời gian đã đóng và tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện cho đến khi đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu hoặc nếu có nguyện vọng thì làm thủ tục để hưởng BHXH một lần.

  • Giải đáp vướng mắc về chính sách BHXH, BHYT

    Giải đáp vướng mắc về chính sách BHXH, BHYT

    Những vướng mắc về mức hưởng BHYT khi khám chữa bệnh, chế độ hưởng bảo hiểm thai sản, chế độ bệnh nghề nghiệp, hưu trí… được lãnh đạo các đơn vị của BHXH Việt Nam giải đáp tại chương trình giao lưu trực tuyến do BHXH Việt Nam tổ chức ngày 14/12.

  • Từ 1/1/2018: Trốn đóng bảo hiểm xã hội có thể bị phạt tù tới 7 năm

    Từ 1/1/2018: Trốn đóng bảo hiểm xã hội có thể bị phạt tù tới 7 năm

    Bộ Luật hình sự 2015 quy định, từ 1/1/2018, trốn đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) cho người lao động sẽ phạt tiền tới 3 tỷ đồng hoặc ngồi tù đến 7 năm.

  • 4 quy định mới về BHXH cần lưu ý từ 1/1/2018

    4 quy định mới về BHXH cần lưu ý từ 1/1/2018

    Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) 2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016. Tuy nhiên, có nhiều quy định BHXH kể từ 1/1/2018 mới chính thức được áp dụng.