Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

13/05/2019 11:26

Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH, hiện ông đang đóng BHXH bắt buộc.

 

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH? - Ảnh 1Đi nghĩa vụ quân sự có được tính là thời gian tham gia BHXH?

 

Ông Hoàng hỏi, 3 năm tham gia nghĩa vụ quân sự ông có được tính là thời gian tham gia BHXH không? Nếu được thì ông phải làm các thủ tục gì? Liên hệ cơ quan nào để được cộng nối thời gian công tác?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo nội dung câu hỏi, trường hợp của ông tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến tháng 1/2001 được xuất ngũ thuộc diện hưởng sinh hoạt phí là đối tượng áp dụng 2 chế độ BHXH (trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; tử tuất), bản thân không phải đóng BHXH theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Điều lệ BHXH đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45-CP ngày 15/7/1995 của Chính phủ.

Vì vậy, thời gian tham gia nghĩa vụ quân sự nói trên của ông không được cộng nối với thời gian công tác có đóng BHXH sau này để tính hưởng BHXH.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Việt Nam sắp có đường xây từ rác thải nhựa Việt Nam sắp có đường xây từ rác thải nhựa
Hải Phòng sẽ có dự án đường xây từ rác thải nhựa đầu tiên tại Việt Nam từ 4 tấn rác thải nhựa dài 1 km tại Tổ hợp công nghiệp DEEP C.
  • Lao động nước ngoài phải đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2022

    Lao động nước ngoài phải đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2022

    Theo Bảo hiểm xã hội Việt Nam, chính sách này nhằm tạo ra sự bình đẳng giữa lao động trong và ngoài nước, đảm bảo quyền lợi để người lao động yên tâm làm việc tại Việt Nam.

  • Đơn giản quy trình giải quyết hưởng chế độ BHXH

    Đơn giản quy trình giải quyết hưởng chế độ BHXH

    Người lao động có thể nộp hồ sơ hưởng thai sản trực tiếp tại cơ quan BHXH hoặc thông qua đơn vị sử dụng lao động. Trường hợp nộp trực tiếp thời hạn giải quyết và chi trả tối đa 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp thông qua đơn vị sử dụng lao động tối đa là 6 ngày.

  • Thanh Hoá: 4.195 doanh nghiệp nợ BHXH, BHYT, BHTN

    Thanh Hoá: 4.195 doanh nghiệp nợ BHXH, BHYT, BHTN

    Tính đến tháng 03/2019, toàn tỉnh Thanh Hoá có 4.195 doanh nghiệp nợ BHXH, BHYT, BHTN (giảm 1.103 doanh nghiệp so với cùng kỳ năm 2018, nhưng tăng 1.764 doanh nghiệp so với đầu năm 2019) với số tiền nợ là 396,6 tỷ đồng (giảm 83,2 tỷ đồng so với cùng kỳ năm 2018 nhưng tăng 155,7 tỷ đồng so với đầu năm 2019).

  • Từ 1/7: Giá thẻ BHYT hộ gia đình tăng từ 1.800 - 4.500 đồng/thẻ

    Từ 1/7: Giá thẻ BHYT hộ gia đình tăng từ 1.800 - 4.500 đồng/thẻ

    Theo Nghị quyết 70/2018/QH14, lương cơ sở từ ngày 1/07/2019 sẽ được điều chỉnh từ mức 1.390.000 đồng/tháng lên mức 1.490.000 đồng/tháng. Điều này cũng khiến kinh phí tham gia BHYT của nhóm đối tượng hộ gia đình tăng tối đa 4.500 đồng/thẻ.