Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Trả tiền BHXH vào lương khi ký hợp đồng với người nghỉ hưu

18/05/2017 17:21

Ông Nguyễn Thường (tỉnh Thanh Hóa) là cán bộ tại Quỹ tín dụng nhân dân. Năm 2016, ông đủ 60 tuổi, đơn vị đã ký quyết định cho nghỉ hưu, nhưng vẫn ký hợp đồng lao động công việc. Ông Thường hỏi, ông có được hưởng tiền BHXH và BHYT không?

 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 84; Khoản 9, Điều 123 Luật BHXH năm 2014; Điều 6 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT năm 2014; Khoản 2, Điều 43 Luật việc làm năm 2013; Khoản 2, Điều 167; Khoản 3, Điều 186 Bộ luật Lao động năm 2012 thì khi đã nghỉ hưu, nếu người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mới, thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi không phải tham gia BHXH, BHYT, BHTN.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH, BHYT bắt buộc, BHTN theo quy định của pháp luật.

Theo Chinhphu.vn

Video nổi bật
Cách rút xương chân gà cực kỳ đơn giản Cách rút xương chân gà cực kỳ đơn giản
Mẹo rút xương chân gà nhanh chóng chỉ với những động tác cực kỳ đơn giản. Chân gà sau khi rút xương vẫn đẹp và giòn đúng vị.