Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Trường hợp nào được chuyển hưởng BHYT cựu chiến binh?

27/07/2017 06:32

Anh của bà Nguyễn Thị Lan (Bắc Giang) nhập ngũ năm 1982, tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, đã phục viên chuyển ngành năm 1986, công tác liên tục đến nay, đang đóng BHXH bắt buộc. Vậy, anh của bà có được hưởng chế độ BHYT theo đối tượng của Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg không? Nếu được thì làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật BHYT, “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của anh trai bà (theo nội dung hỏi) hiện đang công tác tại cơ quan, đơn vị, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh có thời gian trực tiếp tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc. Vì vậy, anh trai bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, anh trai bà cần cung cấp, hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc và liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Một ngày làm việc từ sáng đến 12h đêm của 'hot girl Grab' Một ngày làm việc từ sáng đến 12h đêm của 'hot girl Grab'
Theo chân nữ tài xế Grab Trần Thùy Trang (21 tuổi) trong một ngày làm việc. Cô đã có những chia sẻ bất ngờ về nghề và cuộc sống của một nữ sinh Nông nghiệp.