Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Trường hợp nào phải ký hợp đồng không xác định thời hạn

09/09/2018 07:44

Năm 2015, 2016, 2017, tôi được ký hợp đồng 1 năm/lần. Năm 2018, tôi được đơn vị ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm. Xin hỏi, loại hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm đơn vị ký với tôi có phù hợp quy định hay không?

 

Hỏi: Tôi ký hợp đồng tập sự năm 2014 với Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện, hưởng 85% lương, hệ số 2,34. Năm 2015, 2016, 2017, tôi được ký hợp đồng 1 năm/lần, lương bậc 1, hệ số 2,34 và được hưởng hệ số thu nhập tăng thêm. Năm 2018, tôi được đơn vị ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm, hưởng lương bậc 2, hệ số 2,67.

Xin hỏi, loại hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm đơn vị ký với tôi có phù hợp quy định hay không? Việc đơn vị của ông ký hợp đồng và nâng lương cho người lao động theo bậc lương, hệ số lương, bảng lương do Nhà nước quy định áp dụng cho cán bộ, công chức, viên chức là có phù hợp hay không?

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời vấn đề được hỏi như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 22 Bộ luật Lao động, khi hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì, hợp đồng xác định thời hạn đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Với trường hợp cụ thể như trên, làm việc tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện. Sau khi hoàn thành chế độ tập sự, thử việc, từ năm 2015, 2016, 2017, mỗi năm, đơn vị ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm (12 tháng), được xếp, hưởng 100% tiền lương bậc 1/9, hệ số 2,34, thang lương viên chức loại A1 (đối với người có trình độ đại học), bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

Căn cứ Khoản 2, Điều 22 Bộ luật Lao động, đáng lẽ khi hết thời hạn của hợp đồng xác định thời hạn lần thứ hai (ký năm 2016) thì đến năm 2017 đơn vị phải ký hợp đồng lần thứ ba theo loại hợp đồng lao động không xác định thời hạn mới đúng quy định.

Vì vậy, năm 2018, đơn vị ký hợp đồng lần thứ tư theo loại hợp đồng lao động xác định thời hạn 3 năm là không đúng quy định, đơn vị cần thiết phải thay đổi loại hợp đồng xác định thời hạn đã ký sang loại hợp đồng không xác định thời hạn.

Cục Việc làm

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua Khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua
Nhiều người sở hữu nét chữ viết tay nhưng đẹp đến độ không ít người nhầm tưởng được in máy. Chúng tôi đã có cuộc "đột kích", khám phá kỹ năng viết chữ đẹp đến máy in cũng chào thua này.