Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Trường hợp nào thân nhân bệnh binh được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng?

26/01/2018 15:21

Bố đẻ của tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%, được cấp giấy chứng nhận bệnh binh năm 1986, chết năm 1992, các em của tôi khi đó được giải quyết chế độ trợ cấp hàng tháng. Vậy, mẹ của tôi năm nay 65 tuổi có được hưởng chế độ không?

Trường hợp nào thân nhân bệnh binh được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng? - Ảnh 1

 

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm đ, khoản 2, Điều 37 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: “Trường hợp bệnh binh chết trước ngày 1/1/2013 thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất như sau: Đến ngày 1/1/2013 mà cha đẻ, mẹ đẻ; vợ hoặc chồng bệnh binh chưa đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng khi đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ; trường hợp đã đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, 55 tuổi trở lên đối với nữ thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng từ ngày 1/1/2013”.

Đề nghị ông liên hệ với cơ quan Lao động - Thương binh và Xã hội ở địa phương để được hướng dẫn, trả lời theo thẩm quyền.

P.V

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Video 'Valentine bình dị của người già' gây sốt mạng xã hội Video 'Valentine bình dị của người già' gây sốt mạng xã hội
"Không cần quà cáp to lớn vì tình cảm mới tồn tại mãi mãi", Facebook Hồng Loan viết khi xem video chồng mua hoa tặng vợ ngày Valentine.
  • Chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với con người có công

    Chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với con người có công

    Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư số 36/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn hồ sơ, trình tự thủ tục thực hiện chế độ ưu đãi trong giáo dục đào tạo đối với người có công với cách mạng và con của họ. Thông tư có hiệu lực kể từ ngày 12/11/2015, thay thế Thông tư số 16/2006/TTLT/BLĐTBXH-BGDĐT-BTC.

  • Chủ tịch nước tặng quà Tết Nguyên đán cho người có công

    Chủ tịch nước tặng quà Tết Nguyên đán cho người có công

    Chủ tịch nước Trần Đại Quang vừa ban hành quyết định về việc tặng quà cho các đối tượng có công với cách mạng nhân dịp Tết Nguyên đán Mậu Tuất năm 2018 theo hai mức: 400.000 đồng và 200.000 đồng.

  • Trường hợp phải lập lại hồ sơ xác nhận thương binh

    Trường hợp phải lập lại hồ sơ xác nhận thương binh

    Ông Lê Viết Thắng (Quảng Bình) tham gia thanh niên xung phong ngày 5/6/1965 tại Đơn vị 756, T31; bị thương vào ngày 5/6/1967 khi đang chiến đấu, hiện mảnh kim khí vẫn còn trong cơ thể ông.

  • Hỏi: Điều kiện xem xét, xác nhận liệt sĩ

    Hỏi: Điều kiện xem xét, xác nhận liệt sĩ

    Chồng của tôi đi bộ đội từ năm 1974. Năm 1987, chồng tôi về nghỉ phép, bị sốt rét ác tính tái phát chết tại Bệnh viện đa khoa huyện Hương Khê. Vậy, chồng tôi có được công nhận liệt sĩ không?