Gửi bài về tòa soạnĐường dây nóng: 098.127.6789
Báo lao động và xã hội

Trường hợp phải lập lại hồ sơ xác nhận thương binh

14/01/2018 13:09

Ông Lê Viết Thắng (Quảng Bình) tham gia thanh niên xung phong ngày 5/6/1965 tại Đơn vị 756, T31; bị thương vào ngày 5/6/1967 khi đang chiến đấu, hiện mảnh kim khí vẫn còn trong cơ thể ông.

Năm 1999, ông Thắng làm hồ sơ thương binh, có 2 người làm chứng và được hưởng chế độ thương binh hạng 4/4. Tháng 6/2013, cả 2 người làm chứng đều rút đơn nên ông bị Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Bình cắt chế độ. Ông Thắng hỏi, ông cần làm thủ tục gì để được hưởng lại chế độ thương binh?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo nội dung đơn trình bày, ông Thắng đã bị dừng chế độ thương binh năm 2013 (hồ sơ được lập trên cơ sở người làm chứng, 2 người làm chứng đã rút đơn xác nhận), nay ông tiếp tục đề nghị giải quyết chế độ thương tật thì phải lập lại hồ sơ xác nhận thương binh theo quy định hiện hành.

Theo quy định tại  Điều 28 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ, cơ quan, tổ chức, đơn vị, chính quyền địa phương có người bị thương có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị xác nhận thương binh, người hưởng chính sách như thương binh.

Tại Điểm c, Khoản 3, Điều 11 Thông tư liên tịch số 28/2013/TTLT-BLĐTBXH-BQP ngày 22/10/2013 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, Bộ Quốc phòng quy định, người bị thương là thanh niên xung phong nếu thuộc Bộ Giao thông vận tải quản lý thì chuyển hồ sơ đến Bộ Giao thông vận tải để cấp giấy chứng nhận bị thương; người bị thương là thanh niên xung phong nếu thuộc các cơ quan, đơn vị khác quản lý thì chuyển đến Sở Nội vụ để xem xét trình Chủ tịch UBND cấp tỉnh cấp giấy chứng nhận bị thương.

Trường hợp ông tham gia thanh niên xung phong chống Mỹ thuộc đơn vị 756, T31 huyện Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình do Chủ tịch UBND cấp tỉnh cấp giấy chứng nhận bị thương. Đề nghị ông liên hệ với Sở Nội vụ tỉnh Quảng Bình để được xem xét, hướng dẫn theo thẩm quyền.

Theo chinhphu.vn

Bình luận của bạn về bài viết...
Video nổi bật
Bình luận viên khóc nức nở với chiến thắng của U23 Việt Nam Bình luận viên khóc nức nở với chiến thắng của U23 Việt Nam
Các chuyên gia, bình luận viên đã có 2 ngày đầy cảm xúc với đội tuyển U23 trong trận tứ kết và bán kết vừa qua.
  • Hỏi: Điều kiện xem xét, xác nhận liệt sĩ

    Hỏi: Điều kiện xem xét, xác nhận liệt sĩ

    Chồng của tôi đi bộ đội từ năm 1974. Năm 1987, chồng tôi về nghỉ phép, bị sốt rét ác tính tái phát chết tại Bệnh viện đa khoa huyện Hương Khê. Vậy, chồng tôi có được công nhận liệt sĩ không?

  • Thủ tục giám định ADN hài cốt liệt sĩ

     Thủ tục giám định ADN hài cốt liệt sĩ

    Bố chồng của tôi là liệt sĩ Nguyễn Tiến Hành, hy sinh ngày 6/12/1972, an táng ban đầu tại Cam Lộ, Quảng Trị. Đơn vị khi hy sinh là C14 Cam Lộ, tỉnh đội Quảng Trị. Qua tìm kiếm, gia đình được biết mộ của liệt sĩ Hành cùng 10 đồng đội C14 hy sinh cùng ngày đã được người dân làng An Hưng quy tập về nghĩa trang liệt sĩ xã Cam Thành, nay là nghĩa trang liệt sĩ huyện Cam Lộ nhưng chưa biết tên và vị trí các ngôi mộ, cũng không có hồ sơ tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Quảng Trị, Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội Cam Lộ, Ban quân sự Cam Lộ. Vậy, gia đình tôi phải làm những thủ tục gì để mộ liệt sĩ có tên trong danh sách nghĩa trang? Có được xin giám định ADN để tìm hài cốt không? Thủ tục như thế nào?

  • Ra mắt website Quản lý thông tin liệt sĩ, mộ liệt sĩ

    Ra mắt website Quản lý thông tin liệt sĩ, mộ liệt sĩ

    Ngày 18/12, tại Hà Nội, liên bộ Thông tin và Truyền thông, Quốc phòng, LĐ-TB&XH đã khai trương website Quản lý thông tin liệt sĩ, mộ liệt sĩ (http://thongtinlietsi.gov.vn).

  • Thương binh được hưởng các chế độ ưu đãi nào?

    Thương binh được hưởng các chế độ ưu đãi nào?

    Bố đẻ bà Lê Thị Lài (tỉnh Thanh Hóa) nhập ngũ năm 1968, chiến đấu tại chiến trường miền Nam, bị thương, đang hưởng chế độ thương binh hạng 2/4, bị bệnh ung thư vòm họng. Bà Lài hỏi, ngoài chế độ thương binh hàng tháng bố của bà có được hưởng thêm chế độ gì nữa không?