Được bổ sung thời hạn thẻ BHYT cho trẻ đến kỳ nhập học

09:47 - 06/06/2017

Con của ông Triệu Tiến Duy (tỉnh Thái Nguyên) sinh ngày 10/2/2011, thẻ BHYT được cấp có thời hạn sử dụng đến hết ngày 10/2/2017. Ông Duy hỏi, con của ông có được cấp lại thẻ BHYT để bổ sung thời hạn đến kỳ nhập học không?

 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

BHXH Việt Nam đã có Công văn số 4996/BHXH-CSYT ngày 17/12/2014 hướng dẫn một số nội dung theo quy định của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung. Trong đó, tại Tiết g, Điểm 1 Văn bản có nêu: Thu hồi, đổi ngay thẻ BHYT cho đối tượng là trẻ em dưới 6 tuổi đã được cấp thẻ BHYT nhưng chưa đến kỳ nhập học, để cấp lại thẻ BHYT (mới) theo quy định của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung.

Nếu con của ông Duy chưa được đổi thẻ BHYT (mới) bổ sung thời hạn sử dụng đến kỳ nhập học, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đổi thẻ BHYT theo quy định.

(Chinhphu.vn)

Cùng chuyên mục
Xem theo ngày
Xem thêm
  • Xem thêm ›