CHỦ NHẬT, NGÀY 17 THÁNG 10 NĂM 2021 04:22

Xin cấp lại giấy phép lao động có cần phải hợp pháp hóa lãnh sự giấy tờ không?

Trong trường hợp xin cấp lại giấy phép lao động thì những giấy tờ xin cấp lại giấy phép lao động có bắt buộc phải hợp pháp hóa lãnh sự hay chỉ là bản chụp?

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 của Nghị định số 11/2016/NĐ-CP ngày 03/02/2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì các giấy tờ trong thành phần hồ sơ đề nghị cấp lại giấy phép lao động là 01 bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu hoặc 01 bản sao có chứng thực, nếu của nước ngoài thì miễn hợp pháp hóa lãnh sự, nhưng phải dịch ra tiếng Việt và chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Xin cấp lại giấy phép lao động có cần phải hợp pháp hóa lãnh sự giấy tờ không? - Ảnh 1.

Như vậy, đối với trường hợp cấp lại giấy phép lao động thì các giấy tờ trong thành phần hồ sơ được miễn hợp pháp hóa lãnh sự, nhưng phải dịch ra tiếng Việt và chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

CỤC VIỆC LÀM

CÙNG CHUYÊN MỤC
Xem theo ngày
Tin nên đọc
Báo dân sinh
Báo dân sinh
Báo dân sinh
Báo dân sinh
Báo dân sinh
Báo dân sinh